"quy định tính giờ làm thêm vào ban đêm như thế nào?"

• Thread starter nguyet-vp
  • Ngày gửi
N

nguyet-vp

Guest
20/8/15
4
0
1
33
Chào mọi người, mọi người cho em hỏi chút ạ!
Hiện nay công ty em đang làm là công ty của Hàn quốc, tuy nhiên em thấy cách quy định giờ làm thêm của họ có vấn đề như sau: thời gian làm việc của công nhân từ 20:00 đến 08:00
Tuy nhiên họ chỉ tính giờ làm thêm chỉ từ 05:30 đến 08:00 ( 2.5 tiếng)
Và chỉ tính thời gian từ 05:30 đến 6:00 ( là thời gian tăng ca đêm = 0.5h*215%)
Còn lại là từ 06:00-08:00( lại chuyển sang thời gian tăng ca ngày=2*150%)
Các bạn cho em hỏi, theo luật và thông tư mới nhất thì như thế có sai pháp luật không ạ.
Vì em tìm hiểu chỉ thấy nói chung chung về cách tính tăng ca, chứ không quy định cụ thể bắt buộc giờ tăng ca đêm từ thời điểm nào đến thời điểm nào? Vì vậy em muốn có ai biết mong giúp em giải đáp thắc mắc ạ!
Em chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Chào mọi người, mọi người cho em hỏi chút ạ!
Hiện nay công ty em đang làm là công ty của Hàn quốc, tuy nhiên em thấy cách quy định giờ làm thêm của họ có vấn đề như sau: thời gian làm việc của công nhân từ 20:00 đến 08:00
Tuy nhiên họ chỉ tính giờ làm thêm chỉ từ 05:30 đến 08:00 ( 2.5 tiếng)
Và chỉ tính thời gian từ 05:30 đến 6:00 ( là thời gian tăng ca đêm = 0.5h*215%)
Còn lại là từ 06:00-08:00( lại chuyển sang thời gian tăng ca ngày=2*150%)
Các bạn cho em hỏi, theo luật và thông tư mới nhất thì như thế có sai pháp luật không ạ.
Vì em tìm hiểu chỉ thấy nói chung chung về cách tính tăng ca, chứ không quy định cụ thể bắt buộc giờ tăng ca đêm từ thời điểm nào đến thời điểm nào? Vì vậy em muốn có ai biết mong giúp em giải đáp thắc mắc ạ!
Em chân thành cảm ơn.
công ty đó có cho người lao động nghỉ 1h30' trong khoảng thời gian 20h đến 5h30 ko bạn, nếu cho nghỉ thì công ty làm đúng luật rồi bạn nhé. Thông tư 23/2015/TT-BLĐ:
.......
Điều 7. Tiền lương làm việc vào ban đêm
Người lao động làm việc vào ban đêm theo quy định tại 05/2015/NĐ-CP được trả tiền lương như sau:
1. Đối với người lao động hưởng lương theo thời gian, tiền lương làm việc vào ban đêm được tính như sau:

Tiền lương làm việc vào ban đêm

=

Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường

+

x

Mức ít nhất 30%

x

Số giờ làm việc vào ban đêm
[TBODY] [/TBODY]
Trong đó: Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường được xác định theo điểm a, Khoản 1 Điều 6 Thông tư này.
2. Đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm, tiền lương làm việc vào ban đêm được tính như sau:

Tiền lương làm việc vào ban đêm

=

Đơn giá tiền lương sản phẩm của ngày làm việc bình thường

+

x

Mức ít nhất 30%

x

Số sản phẩm làm vào ban đêm
[TBODY] [/TBODY]
Điều 8. Tiền lương làm thêm giờ vào ban đêm
Trả lương khi người lao động làm thêm giờ vào ban đêm theo quy định tại Khoản 4 Điều 25 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP được quy định như sau:
1. Đối với người lao động hưởng lương theo thời gian, tiền lương làm thêm giờ vào ban đêm được tính như sau:

Tiền lương làm thêm giờ vào ban đêm

=

x

Mức ít nhất 150% hoặc 200% hoặc 300%

+

x

Mức ít nhất 30%
[TBODY] [/TBODY]

+ 20% x

Tiền lương giờ vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương

x

Số giờ làm thêm vào ban đêm
[TBODY] [/TBODY]
Trong đó:
a) Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường được xác định theo điểm a, Khoản 1 Điều 6 Thông tư này;
b) Tiền lương giờ vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương được xác định như sau:
- Tiền lương giờ vào ban ngày của ngày làm việc bình thường, được tính ít nhất bằng 100% so với tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường đối với trường hợp người lao động không làm thêm giờ vào ban ngày của ngày đó (trước khi làm thêm giờ vào ban đêm); ít nhất bằng 150% so với tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường đối với trường hợp người lao động có làm thêm giờ vào ban ngày của ngày đó (trước khi làm thêm giờ vào ban đêm).
- Tiền lương giờ vào ban ngày của ngày nghỉ hằng tuần, được tính ít nhất bằng 200% so với tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường.
- Tiền lương giờ vào ban ngày của ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, được tính ít nhất bằng 300% so với tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường.
2. Đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm, tiền lương làm thêm giờ vào ban đêm được tính như sau:

Tiền lương làm thêm giờ vào ban đêm

=

x

Mức ít nhất 150% hoặc 200% hoặc 300%

+

x

Mức ít nhất 30%
[TBODY] [/TBODY]

+ 20% x

Đơn giá tiền lương sản phẩm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương

x

Số sản phẩm làm thêm vào ban đêm
[TBODY] [/TBODY]
Trong đó:
a) Đơn giá tiền lương sản phẩm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương được xác định như sau:
- Đơn giá tiền lương sản phẩm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường, được tính ít nhất bằng 100% so với đơn giá tiền lương sản phẩm của ngày làm việc bình thường đối với trường hợp người lao động không làm thêm giờ vào ban ngày của ngày đó (trước khi làm thêm giờ vào ban đêm); ít nhất bằng 150% so với đơn giá tiền lương sản phẩm của ngày làm việc bình thường đối với trường hợp người lao động có làm thêm giờ vào ban ngày của ngày đó (trước khi làm thêm giờ vào ban đêm);
- Đơn giá tiền lương sản phẩm vào ban ngày của ngày nghỉ hằng tuần, được tính ít nhất bằng 200% so với đơn giá sản phẩm của ngày làm việc bình thường.
- Đơn giá sản phẩm vào ban ngày của ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, được tính ít nhất bằng 300% so với đơn giá sản phẩm của ngày làm việc bình thường
.................

Với 0,5 h làm thêm, công ty sẽ phải trả ít nhất = 0,5 x (150%+30%+20%) =200%, công ty trả 215% tức là có ưu tiên cho công nhân.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Lặng Yên
N

nguyet-vp

Guest
20/8/15
4
0
1
33
Trước tiên cho em gửi lời cảm ơn ạ!
Nhưng công ty em chỉ được nghỉ 60phut, bao gồm cả thời gian ăn cơm và 20phut nghỉ giải lao giữa giờ.
Cái em nói là: ca đêm bọn em làm 12 tiếng, nhưng việc công ty chỉ tính 0.5 tiếng thôi là đúng pháp luật hay không ạ?
Bình thường tất cả các công ty em được biết thì họ đều tính là 2.5 tiếng, hoặc 3 tiếng đều áp dụng tính theo thời gian tăng ca của ca đêm. Tức là OT ca đêm=2.5*215% ( thay vì chỉ tính cho công nhân OT ca đêm=0.5*215% ạ)?
Em cảm ơn!

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Trước tiên cho em gửi lời cảm ơn ạ!
Nhưng công ty em chỉ được nghỉ 60phut, bao gồm cả thời gian ăn cơm và 20phut nghỉ giải lao giữa giờ.
Cái em nói là: ca đêm bọn em làm 12 tiếng, nhưng việc công ty chỉ tính 0.5 tiếng thôi là đúng pháp luật hay không ạ?
Bình thường tất cả các công ty em được biết thì họ đều tính là 2.5 tiếng, hoặc 3 tiếng đều áp dụng tính theo thời gian tăng ca của ca đêm. Tức là OT ca đêm=2.5*215% ( thay vì chỉ tính cho công nhân OT ca đêm=0.5*215% ạ)?
Em cảm ơn!
Bạn xin cho biết thêm là thời gian nghỉ cơm 40' thì công nhân có bị bắt ở lại tại công ty không và thời gian nghỉ cơm 40' thì từ mấy giờ đến mấy giờ. Tuy nhiên theo tính toán của tôi thì công ty đã vi phạm bộ luật lao động vì thời gian OT ca đêm là 12-2-2-2/3-6 = 1h20' là ít nhất và nhiều nhất là 12-2-2-6=2h nếu chiếu theo luật.

• Like
Reactions: nguyet-vp
N

nguyet-vp

Guest
20/8/15
4
0
1
33
Dear anh chị!
Em cảm ơn ạ!
1.Công nhân được nghỉ ăn cơm là: 12h-12h40 ạ. Em cũng nghĩ làm như vậy là vi phạm luật lao động Việt Nam, tuy nhiên e không biết rõ luật đó nằm ở mục nào về cách quy định thời gian tăng ca đêm.
2.Em còn một vấn đề nữa cần hỏi, mong anh chị giải quyết thắc mắc giúp em ạ.
Tháng này công ty em áp dụng thông tư 23/2015/TT-BLĐ thay đổi cách tính tiền tăng ca cho công nhân như sau ạ:
Tiền làm thêm=Lương tổng trong hợp đồng( bao gồm cả lương cơ bản và trợ cấp)/26/8 *số giờ làm thêm thực tế*150%.
Nhưng họ bảo chỉ áp dụng cho công nhân, mà không áp dụng cho nhân viên. Như vậy có hợp lệ không ạ.
Theo như em tìm hiểu thì luật này bắt đầu áp dụng từ ngày 8/8 áp dụng cho công nhân viên. về thay đổi cách tính tiền làm thêm. Mong anh chị giải đáp giúp em với ạ!
Em xin chân thành cảm ơn.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Dear anh chị!
Em cảm ơn ạ!
1.Công nhân được nghỉ ăn cơm là: 12h-12h40 ạ. Em cũng nghĩ làm như vậy là vi phạm luật lao động Việt Nam, tuy nhiên e không biết rõ luật đó nằm ở mục nào về cách quy định thời gian tăng ca đêm.
2.Em còn một vấn đề nữa cần hỏi, mong anh chị giải quyết thắc mắc giúp em ạ.
Tháng này công ty em áp dụng thông tư 23/2015/TT-BLĐ thay đổi cách tính tiền tăng ca cho công nhân như sau ạ:
Tiền làm thêm=Lương tổng trong hợp đồng( bao gồm cả lương cơ bản và trợ cấp)/26/8 *số giờ làm thêm thực tế*150%.
Nhưng họ bảo chỉ áp dụng cho công nhân, mà không áp dụng cho nhân viên. Như vậy có hợp lệ không ạ.
Theo như em tìm hiểu thì luật này bắt đầu áp dụng từ ngày 8/8 áp dụng cho công nhân viên. về thay đổi cách tính tiền làm thêm. Mong anh chị giải đáp giúp em với ạ!
Em xin chân thành cảm ơn.
1. Điều 104 bộ luật lao động
Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.
Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .
Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.
Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Điều 105- Bộ luật lao động: Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.
Như vậy với giờ nghỉ từ 12h đến 12 h 40 thì công nhân làm việc giờ bình thường là từ 20 đến 22h, làm việc đêm bình thường là 22-24h và 0h40 đến 4h40 (6 tiếng ban đêm làm thường); OT ca đêm 4h40 đến 6h ăn tối thiểu 200% lương (1h20'); OT ca ngày từ 6h đến 8h (2 tiếng) được trả 150% tối thiểu, đấy là trong trường hợp nghỉ ăn cơm nhưng ko bắt buộc công nhân phải có mặt tại công ty.
2. Nếu hợp đồng nhân viên văn phòng quy định làm việc theo kiểu khoán việc, tức là giao cho việc để làm không quy định phải ở lại làm thêm giờ, miễn là xong việc thì ko tính tiền OT là đúng, ngược lại nếu bắt phải ở lại làm thêm giờ không đc đi đâu thì phải tính tiền OT.

• Like
Reactions: nguyet-vp
N

nguyet-vp

Guest
20/8/15
4
0
1
33
Dear anh( chị)!
Em xin cảm ơn những thông tin bổ ích của anh/chị. Nhân viên bọn em có quy định và bắt buộc tăng ca, nhưng họ chỉ tính tiền tăng ca áp dụng mức lương tổng đối với công nhân. còn nhân viên khi tính tiền tăng ca họ chỉ tính tiền tăng ca theo lương cơ bản. Như vậy rất thiệt thòi đối với nhân viên. Vì trong hợp đồng không quy định làm khoán việc, mà vẫn bắt ở lại OT như bình thường ạ.

H

honghp87

Guest
12/3/15
1
0
1
36
1. Điều 104 bộ luật lao động
Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.
Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .
Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.
Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Điều 105- Bộ luật lao động: Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.
Như vậy với giờ nghỉ từ 12h đến 12 h 40 thì công nhân làm việc giờ bình thường là từ 20 đến 22h, làm việc đêm bình thường là 22-24h và 0h40 đến 4h40 (6 tiếng ban đêm làm thường); OT ca đêm 4h40 đến 6h ăn tối thiểu 200% lương (1h20'); OT ca ngày từ 6h đến 8h (2 tiếng) được trả 150% tối thiểu, đấy là trong trường hợp nghỉ ăn cơm nhưng ko bắt buộc công nhân phải có mặt tại công ty.
2. Nếu hợp đồng nhân viên văn phòng quy định làm việc theo kiểu khoán việc, tức là giao cho việc để làm không quy định phải ở lại làm thêm giờ, miễn là xong việc thì ko tính tiền OT là đúng, ngược lại nếu bắt phải ở lại làm thêm giờ không đc đi đâu thì phải tính tiền OT.

Chào bạn,
Cách tính của bạn giống với cách tính hiện tại bên mình
tuy nhiên bên mình có khác một chút là thời gian nghỉ ăn đêm là từ 00h đến 01 giờ và 01h này tính thành giờ tăng ca hưởng 200%
Tuy vậy, theo điều 108 luật lao động 2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc. Vậy nếu bên mình chỉ tính 01 giờ này thành 45' nhưng tính vào giờ làm ban đêm tức là sẽ có tổng 6.75h làm đêm hưởng 130% thì có đúng không nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA