Mỗi tuần một chuyên đề

Phân bổ ccdc đối với mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế

• Thread starter ktmoi1012
  • Ngày gửi
K

ktmoi1012

Sơ cấp
30/9/11
15
0
1
bình dương
Chào các bác!
Các bác cho em hỏi, bên cty em mua chữ ký số, mà Cty kinh doanh các mặt hàng gồm cả chịu thuế và không chịu thuế, thì em phân bổ CCDC như thế nào cho hợp lý ạ. ( Em thấy kế toán trước gộp cả thuế gtgt mua chữ ký số, rồi phân bổ cho các tháng, như thế có hợp lý không ạ?)

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
em mới học và làm kế toán tổng hợp dc 8 ngày, nhưng theo ý kiến của em là không được gộp cả tiền thuế ạ
vì khi mua về tiền thuế mình hạch toán và được hưởng khấu trừ cái khoản đó rồi mà, giờ chỉ phân bổ giá trị của ccdc đó thôi ạ, em mới làm kế toán có gì sai sót thì góp ý cho em với ( levinhtucdtk7@gmail.com)

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Chữ ký số của bạn bao nhiêu tiền mà phải phân bổ thế?

K

ktmoi1012

Sơ cấp
30/9/11
15
0
1
bình dương
em mới học và làm kế toán tổng hợp dc 8 ngày, nhưng theo ý kiến của em là không được gộp cả tiền thuế ạ
vì khi mua về tiền thuế mình hạch toán và được hưởng khấu trừ cái khoản đó rồi mà, giờ chỉ phân bổ giá trị của ccdc đó thôi ạ, em mới làm kế toán có gì sai sót thì góp ý cho em với ( levinhtucdtk7@gmail.com)
Vì công ty mình có mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế nên mình mới phân vân bạn ạ. :(

K

ktmoi1012

Sơ cấp
30/9/11
15
0
1
bình dương
Chữ ký số của bạn bao nhiêu tiền mà phải phân bổ thế?
Chữ ký số e mua dùng 3 năm ạ, tổng tiền cả thuế là 1.969.000 đ. Em thấy kế toán cũ phân bổ hàng tháng gộp cả tiền thuế, nên e cũng thắc mắc quá

L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
Vì công ty mình có mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế nên mình mới phân vân bạn ạ. :(
không sao bạn ạ, không có thuế bạn kê khai vào với thuế là 0 thì cũng không ảnh hưởng gì đến việc báo cáo sai hay đúng, vì báo cáo thuế chỉ quan tâm đến đến tiền thuế phải nộp hay khấu trừ thôi, còn giá trị của hóa đơn đó bạn vẫn phải kê để sau này nó là chi phí giảm lợi nhuận để đỡ tiền thuế thu nhập doanh nghiệp 22% báo cáo tài chính cuối năm cơ

L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
Chữ ký số e mua dùng 3 năm ạ, tổng tiền cả thuế là 1.969.000 đ. Em thấy kế toán cũ phân bổ hàng tháng gộp cả tiền thuế, nên e cũng thắc mắc quá
không phân bổ cả tiền thuế nhé bạn, tiền thuế bạn đã kê khai được khấu trừ rồi giờ phân bổ thì bạn lại được thêm lần nữa à hix, khi thanh tra thuế loại hóa đơn là phạt ốm đấy,

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn hạch toán riêng ra.
Cái này mình ko phân bổ. Hạch toán vào chi phí trong kỳ luôn.

K

ktmoi1012

Sơ cấp
30/9/11
15
0
1
bình dương
Bạn hạch toán riêng ra.
Cái này mình ko phân bổ. Hạch toán vào chi phí trong kỳ luôn.
a cho e hỏi ngu thêm câu nứa, đó là vậy mình sẽ hạch toán như thế nào khi hóa đơn này về ạ

K

ktmoi1012

Sơ cấp
30/9/11
15
0
1
bình dương
không phân bổ cả tiền thuế nhé bạn, tiền thuế bạn đã kê khai được khấu trừ rồi giờ phân bổ thì bạn lại được thêm lần nữa à hix, khi thanh tra thuế loại hóa đơn là phạt ốm đấy,
Hi cảm ơn bạn đã giúp đỡ nhé!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
a cho e hỏi ngu thêm câu nứa, đó là vậy mình sẽ hạch toán như thế nào khi hóa đơn này về ạ
Nợ TK chi phí hoặc phân bổ (tùy bạn0
Nợ TK 133
Có TK 331

L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
Bạn hạch toán Nợ 142/242 tuỳ vào thời gian sử dụng chữ ký số cty bạn > Ghi tăng CCDC, phân bổ dần vào 6422
Tuy tớ không học kế toán vì 4 năm đại học về kỹ thuật giờ t mới chỉ học kế toán tổng hơp được chục ngày thôi, nhưng theo ý mình phân tích bạn nghĩ xem đúng hay sai nhé vì có thể tớ nói không chuẩn lắm,
theo quy định 30tr trở lên là tài sản cố định còn dưới là ccdc vì vậy 1tr9 cũng là cho vào ccdc nhé, thứ 2 nếu bạn cho vào chi phí thì cái này phải quyết toán trong kì ( trong năm nay) nhưng cái chữ kí số kia của bạn dùng không phải chỉ trong năm nay bạn nhé, bạn dùng mấy năm đó, lên mình nghĩ hạch toán trong kì là không ổn, còn nguyên tắc phân bổ thì bạn rõ rồi, mình nghĩ vậy tuy phân bổ ra k đáng bao nhiêu nhưng mình lo sau này thue thanh tra soi xét là phạt thôi,mục đích của thuế là bới lông tìm vết để lấy tiền của doanh nghiệp mà đủ mọi lỗi luôn nhé hixx, ( sang kế toán là sai lam, có khi về làm kỹ thuật vui hơn)

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn hạch toán Nợ 142/242 tuỳ vào thời gian sử dụng chữ ký số cty bạn > Ghi tăng CCDC, phân bổ dần vào 6422
Tuy tớ không học kế toán vì 4 năm đại học về kỹ thuật giờ t mới chỉ học kế toán tổng hơp được chục ngày thôi, nhưng theo ý mình phân tích bạn nghĩ xem đúng hay sai nhé vì có thể tớ nói không chuẩn lắm,
theo quy định 30tr trở lên là tài sản cố định còn dưới là ccdc vì vậy 1tr9 cũng là cho vào ccdc nhé, thứ 2 nếu bạn cho vào chi phí thì cái này phải quyết toán trong kì ( trong năm nay) nhưng cái chữ kí số kia của bạn dùng không phải chỉ trong năm nay bạn nhé, bạn dùng mấy năm đó, lên mình nghĩ hạch toán trong kì là không ổn, còn nguyên tắc phân bổ thì bạn rõ rồi, mình nghĩ vậy tuy phân bổ ra k đáng bao nhiêu nhưng mình lo sau này thue thanh tra soi xét là phạt thôi,mục đích của thuế là bới lông tìm vết để lấy tiền của doanh nghiệp mà đủ mọi lỗi luôn nhé hixx, ( sang kế toán là sai lam, có khi về làm kỹ thuật vui hơn)
Chi phí này nhỏ.
Ko quan trọng.
Vấn đề nữa hiện nay ko còn 142 nhé.

• Like
Reactions: Benhocnet
L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
Chi phí này nhỏ.
Ko quan trọng.
Vấn đề nữa hiện nay ko còn 142 nhé.
em tưởng công ty to to dùng QD 15 theo thông tư 200 gì gì đó thì mới bỏ còn cty zinzin dùng 48 thì vẫn dùng 142 chứ nhỉ. Em cảm ơn bác nhé em xem lại xem sao hix, nhưng em lo sau này thuế nó thanh tra lằng nhằng thôi, em thấy toàn bị phạt mấy cái vớ vẩn, lên em vẫn phân bổ cho nó đúng với quy định hì hì nói chung là chán VN hix

Sửa lần cuối:
L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
:(

L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
:(:(:(:(:(

K

ktmoi1012

Sơ cấp
30/9/11
15
0
1
bình dương
hi em cám ơn 2 bác Kin7, và levinhtu. E cũng quyết định là cho thẳng vào chi phí để đỡ phẩn bổ lằng nhằng :))

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
em tưởng công ty to to dùng QD 15 theo thông tư 200 gì gì đó thì mới bỏ còn cty zinzin dùng 48 thì vẫn dùng 142 chứ nhỉ. Em cảm ơn bác nhé em xem lại xem sao hix, nhưng em lo sau này thuế nó thanh tra lằng nhằng thôi, em thấy toàn bị phạt mấy cái vớ vẩn, lên em vẫn phân bổ cho nó đúng với quy định hì hì nói chung là chán VN hix
Bạn theo QĐ 48 thì vẫn dùng TK cũ.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn nói đúng. Nếu HT theo TT 200 thì không còn TK 142 nhưng HT theo QĐ 48 vẫn sử dụng 142.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA