Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp Hỏi - Đáp về Thuế môn bài

• Thread starter machoska
  • Ngày gửi
T

Thanh Huy 9x

Guest
5/11/15
26
3
3
32
Xin chào anh chị em bạn bè trong nhóm!
Mình có thắc mắc xin được chỉ giáo ạ;
Công ty mình năm 2014 có vốn điều lệ là 10 tỷ nên phải nộp thuế môn bài là 2 triệu, đến cuối năm 2014 công ty mình thay đổi vốn điều lệ là 20 tỷ nên mình làm tờ khai thuế môn bài năm 2015 là nộp thuế môn bài 3 triệu (bậc 1), mình cũng đã làm mẫu 08 thay đổi vốn kinh doanh.
Nhưng hôm nay bên chi cục thuế gửi công văn báo bên mình nợ tiền thuế môn bài năm 2015 là 1 triệu. Mình hỏi thì được bên chi cục bảo là bên mình chưa làm tờ khai môn bài thay đổi vốn nên bên chi cục vẫn hạch toán bên mình nộp thuế môn bài 2 triệu, còn 1 triệu kia coi như nộp thừa. Bây giờ mình phải làm mẫu C1-07 đề nghị thay đổi NSNN.
Mọi người cho mình hỏi bên thuế làm như vậy đúng ko? Tại sao mình làm tờ khai thuế môn bài đầu năm 2015 rồi mà họ vẫn không hạch to theo tờ khai đó?
Xin cảm ơn mọi người nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thanh Huy 9x

Guest
5/11/15
26
3
3
32
Công ty mình năm 2014 có vốn điều lệ là 10 tỷ nên phải nộp thuế môn bài là 2 triệu, đến cuối năm 2014 công ty mình thay đổi vốn điều lệ là 20 tỷ nên mình làm tờ khai thuế môn bài năm 2015 là nộp thuế môn bài 3 triệu (bậc 1), mình cũng đã làm mẫu 08 thay đổi vốn kinh doanh.
Nhưng hôm nay bên chi cục thuế gửi công văn báo bên mình nợ tiền thuế môn bài năm 2015 là 1 triệu. Mình hỏi thì được bên chi cục bảo là bên mình chưa làm tờ khai môn bài thay đổi vốn nên bên chi cục vẫn hạch toán bên mình nộp thuế môn bài 2 triệu, còn 1 triệu kia coi như nộp thừa. Bây giờ mình phải làm mẫu C1-07 đề nghị thay đổi NSNN.
Mọi người cho mình hỏi bên thuế làm như vậy đúng ko? Tại sao mình làm tờ khai thuế môn bài đầu năm 2015 rồi mà họ vẫn không hạch to theo tờ khai đó?

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,624
620
113
The Capital

Đọc không hiểu. bạn ghi nợ thuế môn bài năm 2015 hay năm 2014 là 1 triệu vậy???
Nếu thay đổi vốn điều lệ trong năm 2014 thì bạn làm và nộp tờ khai thuế môn bài của năm 2014 trước 31/12/2014 chưa??? Nếu bạn chưa làm và nộp thì họ kêu là đúng rồi :)

T

Thanh Huy 9x

Guest
5/11/15
26
3
3
32
Bên mình bị nợ thuế năm 2015, Mình làm tờ khai thuế môn bài nộp ngày 19/1/2015 bạn à

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Mang tờ khai môn bài và giấy nộp tiền thuế lên gặp cán bộ quản lý thuế, hoặc gặp đội quản lý nợ thuế đối chiếu. Trước mình cũng bị sai sót như thế. Bên thuế họ nhập liệu nhầm mình mang chứng từ lên là họ sửa lại cho mình thôi. Bạn mang bản gốc đi để đối chiếu và mang thêm 1 bản photo để bên thuế lưu trữ nhé.

• Like
Reactions: Thanh Huy 9x
T

Thanh Huy 9x

Guest
5/11/15
26
3
3
32
Mình thắc mắc thì họ bảo là bên mình chưa làm tờ khai môn bài thay đổi vốn, mà đầu năm nào mình cũng làm rồi. Nay mình gọi và gửi mail thắc mắc mà họ chưa trả lời nè. :(

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Lên trực tiếp đi bạn. Vì có thay đổi vốn và thay đổi bậc nộp thuế môn bài thì bắt buộc phải nộp tờ khai thuế môn bài rồi, ko nộp chẳng bị phạt chậm nộp tờ khai cho mệt nghỉ rồi ấy chứ.Bạn cứ lên làm việc trực tiếp đi, có thể do lâu rồi bạn ko lên chi cục nên có người nhớ bạn thôi.

C

cattax

tuvanthuecat@gmail.com
24/11/15
22
4
3
44

Hi bạn, theo quy định thì bạn đang làm không đúng rồi nhé: Theo Mục 2, Điều 17, Thông tư 156:
"....Đối với người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.
- Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi".

Vậy nên bạn làm tờ khai vào 19/1/2015 là chưa đủ rồi, trong năm 2014 bạn có thay đổi vốn thì sau khi thay đổi bạn phải làm tờ khai lần đầu cho sự thay đổi này trong năm 2014 nhé.

thanks

T

Thanh Huy 9x

Guest
5/11/15
26
3
3
32
Vậy bây giờ mình phải làm mẫu C1-07 đề nghị bên đó điều chỉnh lại khoản mình đã nộp đúng ko bạn? và có phải làm lại tờ khai thay đổi vốn ngay bây giờ không?

C

cattax

tuvanthuecat@gmail.com
24/11/15
22
4
3
44
Vậy bây giờ mình phải làm mẫu C1-07 đề nghị bên đó điều chỉnh lại khoản mình đã nộp đúng ko bạn? và có phải làm lại tờ khai thay đổi vốn ngay bây giờ không?

bạn làm tờ khi, nộp bổ sung thuế, tính phạt chậm nộp, ngoài ra cơ quan thuế có thể phạt về việc chậm nộp tờ khai.

T

Thanh Huy 9x

Guest
5/11/15
26
3
3
32
bạn làm tờ khi, nộp bổ sung thuế, tính phạt chậm nộp, ngoài ra cơ quan thuế có thể phạt về việc chậm nộp tờ khai.

Nhưng vấn đề là Công ty mình đầu năm 2015 đã nộp tờ khai theo mức vốn kinh doanh mới và nộp đủ tiền, bên Chi cục thuế hạch toán không đúng nên bên mình bị treo tiền đã nộp. Bên thuế báo mình mang tờ khai môn bài các năm lên để làm điều chỉnh cho hết nợ thôi. Chắc phát sinh thêm tiền nộp chậm

T

Thanh Huy 9x

Guest
5/11/15
26
3
3
32
Lên trực tiếp đi bạn. Vì có thay đổi vốn và thay đổi bậc nộp thuế môn bài thì bắt buộc phải nộp tờ khai thuế môn bài rồi, ko nộp chẳng bị phạt chậm nộp tờ khai cho mệt nghỉ rồi ấy chứ.Bạn cứ lên làm việc trực tiếp đi, có thể do lâu rồi bạn ko lên chi cục nên có người nhớ bạn thôi.

Mình lên 1 lần rồi, họ kêu lỗi mạng không kiểm tra được, bảo mình về. hị hị.
Mà từ chỗ mình lên đó hơn 20km nên mình đang hỏi họ rõ ràng để lên 1 chuyến nè...
Họ bảo mình in và mang toàn bộ tờ khai thuế môn bài qua mạng để họ làm điều chỉnh cho hết nợ. Nghe có vẻ xuôi xuôi rồi

T

Trang pham 123

Guest
24/11/15
1
0
1
32
Mình mới vào làm thì sếp nói cty mình 2 năm rồi chưa nộp thuế môn bài do chị kế toán trước chưa có làm. mình nghe nói là phải làm một bộ hồ sơ thuế môn bài, tờ khai thuế môn bài, phạt tiền nộp chậm phạt tờ khai môn bài chi nhánh có đúng ko mọi người, Anh, chị nào biết chỉ em với, thank you

T

Trang Phạm_TB

Guest
23/7/15
3
0
1
31
Cả nhà cho em hỏi với. Tháng 7/2014 cty e thành lập, và chỉ phải nộp thuế môn bài là 750k nhưng em không biết nên vẫn nộp 1,5tr. Bây giờ em phải hạch toán và xử lý số tiền thừa như thế nào ah?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Mình mới vào làm thì sếp nói cty mình 2 năm rồi chưa nộp thuế môn bài do chị kế toán trước chưa có làm. mình nghe nói là phải làm một bộ hồ sơ thuế môn bài, tờ khai thuế môn bài, phạt tiền nộp chậm phạt tờ khai môn bài chi nhánh có đúng ko mọi người, Anh, chị nào biết chỉ em với, thank you
Bạn cần rà soát lại xem có thay đổi bậc môn bài hay không thì mới nói tới việc có phải làm tờ khai thuế môn bài hay không.

Nếu không thay đổi bậc môn bài thì xác định bậc thuế và mang tiền đi nộp + tiền chậm nộp nếu có.

• Like
Reactions: Trang pham 123
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Cả nhà cho em hỏi với. Tháng 7/2014 cty e thành lập, và chỉ phải nộp thuế môn bài là 750k nhưng em không biết nên vẫn nộp 1,5tr. Bây giờ em phải hạch toán và xử lý số tiền thừa như thế nào ah?
Tiền thừa để đó, trừ vào tiền thuế môn bài năm 2016.

N

nhutran31

Guest
26/11/15
8
1
3
34
Em chào anh chị,
Em có vấn đề này mong các anh chị giải đáp giúp em.
Thông thường thì thuế môn bài sẽ nộp vào đầu năm, nhưng kế toán cũ của công ty em thì lại nộp vào T5/2015.Nếu vậy thì sẽ bị phạt nộp chậm tiền.Nhưng sao em thấy tờ giấy nộp tiền thì vẫn k thấy nộp tiền phạt nộp chậm.
Trong trường hợp này em muốn biết công ty có bị phạt nộp chậm hay không thì em phải làm sao ạ.
Cảm ơn anh chị đã đọc bài.

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Công ty bạn thành lập thời gian nào?

N

nhutran31

Guest
26/11/15
8
1
3
34
Từ năm 2013 rồi ạ, nhưng năm 2014, 2015 năm nào cũng nộp chậm

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
1. Đợi khi thuế có thông báo tiền phạt chậm nộp thì nộp thôi.
2. Tự tính tiền chậm nộp và đi nộp trước.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA