Ký Quỹ mở phòng bán vé máy bay

• Thread starter letran1611
  • Ngày gửi
L

letran1611

Guest
23/3/15
149
8
18
43
Các anh chị giúp em.
Cty em mới thành lập 2015 và hạch toán theo TT200, nay cty em đăng ký mở phòng bán vé máy bay, phải CK ký quỹ cho ĐL cấp 1 một khoản tiền 50tr. Vậy cho em hỏi khoản ký quỹ này em đưa vào tk nào để theo dõi và khi bên em bán xuất vé thì sẽ trừ vào khoản tiền 50tr đã ký quỹ, khi nào xuất gần hết quỹ sẽ CK ký và xuất vé iếp.
Em không biết phải hạch toán bút toán này ntn nữa, mong a/c giúp em.
Cảm o8n cả nhà WB

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Các anh chị giúp em.
Cty em mới thành lập 2015 và hạch toán theo TT200, nay cty em đăng ký mở phòng bán vé máy bay, phải CK ký quỹ cho ĐL cấp 1 một khoản tiền 50tr. Vậy cho em hỏi khoản ký quỹ này em đưa vào tk nào để theo dõi và khi bên em bán xuất vé thì sẽ trừ vào khoản tiền 50tr đã ký quỹ, khi nào xuất gần hết quỹ sẽ CK ký và xuất vé iếp.
Em không biết phải hạch toán bút toán này ntn nữa, mong a/c giúp em.
Cảm o8n cả nhà WB
Trả trước cho người bán là 1 gợi ý; vì tính chất cấn trừ tiền nên có thể xem đây là công nợ chứ không xem là ký quỹ.

L

letran1611

Guest
23/3/15
149
8
18
43
Trả trước cho người bán là 1 gợi ý; vì tính chất cấn trừ tiền nên có thể xem đây là công nợ chứ không xem là ký quỹ.
nhưng trong hợp đồng cũng như ngôn ngữ của hãng gọi là ký quỹ

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
nhưng trong hợp đồng cũng như ngôn ngữ của hãng gọi là ký quỹ
Vậy giờ mình làm rõ lại 1 chút về ký quỹ để bạn xem qua nhé.

Căn cứ Luật dân sự 2005:

Điều 318. Biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự
1. Các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự bao gồm:
a) Cầm cố tài sản;
b) Thế chấp tài sản;
c) Đặt cọc;
d) Ký cược;
đ) Ký quỹ;
e) Bảo lãnh;
g) Tín chấp.

Điều 360. Ký quỹ
1. Ký quỹ là việc bên có nghĩa vụ gửi một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quí hoặc giấy tờ có giá khác vào tài khoản phong toả tại một ngân hàng để bảo đảm việc thực hiện nghĩa vụ dân sự.

2. Trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì bên có quyền được ngân hàng nơi ký quỹ thanh toán, bồi thường thiệt hại do bên có nghĩa vụ gây ra, sau khi trừ chi phí dịch vụ ngân hàng.

Qua 2 điều trên, việc ký quỹ là cty bạn sẽ gửi 50tr vào tài khoản phong tỏa tại ngân hàng, bạn chú ý giúp chữ phong tỏa - tức là nếu không vi phạm nghĩa vụ thì tiền này sẽ được hoàn lại + lãi (nếu có) cho cty bạn. 1 hoàn 1'.

Tất nhiên khi việc ký quỹ diễn ra thì không có chuyện cấn trừ công nợ như bạn đang nêu, việc đó không đúng với ý nghĩa của nghiệp vụ ký quỹ.

Từ các thông tin trên, mình mới gợi ý bạn hạch toán vào TK331 (trả trước cho người bán).

• Like
Reactions: Viet Huong
T

Thiên Lý

Guest
30/10/15
1
0
1
31
Bạn thử hoạch toán thế này xem nhé:
Nợ: 331 (phải trả khách hàng)
có: 112

Vì thực chất việc đặt cọc ký quỹ tiền vé máy bay, giống như bên bạn thanh toán tiền trước cho bên cung cấp, sau đó sẽ xuất vé và số tiền đố đc trừ dần. Hết tiền bên bạn lại toup vào.

Bạn cứ đơn giản là thanh toán trước tiền hàng cho bên cung cấp thôi.

H

Hoanguyentq

Guest
25/3/17
1
0
1
36
Thế bên mình đc là bên đc ký quỹ thì hạch toán ntn hả bạn. Mình mới làm nên chưa rõ những khoản này lắm mong mọi người chỉ giáo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA