Xin hỏi về công trình

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Chi phí trực tiếp: T=A + B + C + D
Chi phí vật liệu : ( VL ): A
Chi phí nhân công : ( NC ): B
Chi phí máy thi công : C
Trực tiếp phí khác: D
Chi phí chung: E=5.5% x T
Thu nhập chịu thuế tính trước :6%
Lán trại tạm: 1%

Anh ( chị) cho hỏi thường những công trình nhà nước công trình lớn tiền tỷ trở lên thì bảng Tổng hợp phí phải có đủ các hệ số chi phí chung, lán trại,.. nhưng với những công trình thì nhỏ để tránh giá công trình xây lắp cao khách hàng không chấp nhận thì loại những chi phí Chi phí chung: E=5.5% x T, Lán trại tạm: 1%, Thu nhập chịu thuế tính trước :6% để giảm bớt giá công trình như thế có đúng không ạ.. em cám ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Bạn đi đấu thầu dự án hả?

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
mình hỏi để biết thôi bạn.. Nếu như trên mình nói thì lúc cơ quan thuế thanh tra thì có ảnh hưởng gì không ạ

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Phần xây dựng định mức này thường được phòng đấu thầu họ làm mà bạn, sau đó họ đưa cho kế toán lưu lại cho mỗi dự án.
Đến khi cơ quan thuế thanh tra sẽ yêu cầu bảng này xem chi phí của mình có vượt ra khỏi định mức hay không?

Đối với công trình nhỏ thì
CHi phí lán trại: Vẫn hợp lý
CHi phí chung: dự án nào chẳng có
Còn thu nhập chịu thuế 1% thì mình không hiểu cho lắm

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Phần xây dựng định mức này thường được phòng đấu thầu họ làm mà bạn, sau đó họ đưa cho kế toán lưu lại cho mỗi dự án.
Đến khi cơ quan thuế thanh tra sẽ yêu cầu bảng này xem chi phí của mình có vượt ra khỏi định mức hay không?

Đối với công trình nhỏ thì
CHi phí lán trại: Vẫn hợp lý
CHi phí chung: dự án nào chẳng có
Còn thu nhập chịu thuế 1% thì mình không hiểu cho lắm
nếu công trình nhỏ mà có đủ "CHi phí lán trại: Vẫn hợp lý CHi phí chung: dự án nào chẳng có" thì giá công trình sẽ cao và khách hàng sẽ không thuê mình giờ bỏ những phần đó để giảm bớt giá bán công trình có được không bạn

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
như bạn nói đó là phần khác nữa rồi, khúc này sẽ ảnh hưởng đến doanh thu của bên bạn nên mỗi doanh nghiệp sẽ có cách xây dựng riêng
Còn để làm chứng từ khi cơ quan thuế thanh tra thì cứ làm 1 bảng định mức khác. Miễn là phần chi phí của mình không vượt định mức là được

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
như bạn nói đó là phần khác nữa rồi, khúc này sẽ ảnh hưởng đến doanh thu của bên bạn nên mỗi doanh nghiệp sẽ có cách xây dựng riêng
Còn để làm chứng từ khi cơ quan thuế thanh tra thì cứ làm 1 bảng định mức khác. Miễn là phần chi phí của mình không vượt định mức là được
thế có thể làm 1 bảng tổng hợp phí khác để khi cơ quan thuế thanh tra à bạn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
thế có thể làm 1 bảng tổng hợp phí khác để khi cơ quan thuế thanh tra à bạn

Những chi phí bạn hỏi là QĐ của nhà nước khi lập dự toán 1 công trình và đây cũng là căn cứ để tính chi phí hợp lý khi thanh, kiễm tra. Không có: ( .. 1 bảng tổng hợp phí khác để khi cơ quan thuế thanh tra .. )
Tuy nhiên vì đây là chi phí bình quân ( trong đó có tính cả hao hụt VT qua các khâu, tính cả thời gian LĐ phải ngừng việc theo các nguyên nhân ... ) Nên khi đấu thầu, nhận việc nhà thầu có thể bỏ giá thấp hơn DT nếu họ có thể tiết kiệm được chi phí ở các khoản mục theo QĐ lập DT...

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Những chi phí bạn hỏi là QĐ của nhà nước khi lập dự toán 1 công trình và đây cũng là căn cứ để tính chi phí hợp lý khi thanh, kiễm tra. Không có: ( .. 1 bảng tổng hợp phí khác để khi cơ quan thuế thanh tra .. )
Tuy nhiên vì đây là chi phí bình quân ( trong đó có tính cả hao hụt VT qua các khâu, tính cả thời gian LĐ phải ngừng việc theo các nguyên nhân ... ) Nên khi đấu thầu, nhận việc nhà thầu có thể bỏ giá thấp hơn DT nếu họ có thể tiết kiệm được chi phí ở các khoản mục theo QĐ lập DT...
công trình và đây cũng là căn cứ để tính chi phí hợp lý khi thanh, kiễm tra. Không có: ( .. 1 bảng tổng hợp phí khác để khi cơ quan thuế thanh tra .. ).. Dạ em cám ơn ạ... Dạ em vẫn chưa hiểu rõ thế nếu DN có thể bỏ qua những chi phí Đối với công trình nhỏ thì Chi phí chung: E=5.5% x T, Lán trại tạm: 1%, Thu nhập chịu thuế tính trước :6% để giảm bớt giá trị công trình như thế khách hàng mới ký hợp đồng với mình chứ mà thêm những chi phí đó thì giá trị công trình cao thì sẽ không có khách hàng ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
công trình và đây cũng là căn cứ để tính chi phí hợp lý khi thanh, kiễm tra. Không có: ( .. 1 bảng tổng hợp phí khác để khi cơ quan thuế thanh tra .. ).. Dạ em cám ơn ạ... Dạ em vẫn chưa hiểu rõ thế nếu DN có thể bỏ qua những chi phí Đối với công trình nhỏ thì Chi phí chung: E=5.5% x T, Lán trại tạm: 1%, Thu nhập chịu thuế tính trước :6% để giảm bớt giá trị công trình như thế khách hàng mới ký hợp đồng với mình chứ mà thêm những chi phí đó thì giá trị công trình cao thì sẽ không có khách hàng ạ

Bận chú ý: Khi ký HĐ A - B chỉ ký giá trị thỏa thuận giữa 2 bên chứ không phân tích để khoản nào, bỏ khoản nào. Việc giảm giá ( tiết kiệm ) thực tế ở đâu là việc riêng của bên nhận thầu. Sau này nếu có phải giải trình chi phí với thanh, kiễm tra thì nhà thầu tự làm không ảnh hưởng gì với bên ĐT.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Bận chú ý: Khi ký HĐ A - B chỉ ký giá trị thỏa thuận giữa 2 bên chứ không phân tích để khoản nào, bỏ khoản nào. Việc giảm giá ( tiết kiệm ) thực tế ở đâu là việc riêng của bên nhận thầu. Sau này nếu có phải giải trình chi phí với thanh, kiễm tra thì nhà thầu tự làm không ảnh hưởng gì với bên ĐT.
thế giả sử phân tích đơn giá của 1 công việc là : 500.000 bao gồm ( CP NVL: 200.000; NCTT: 150.00; CP MTC: 100.000; CPTT: T= (NVL+ NC +MTC)*2,5%) không có các CPC, lán trại,.. thì sau nay thanh tra có sao không ạ.. Dạ tại em mới đi làm được vài năm chưa thanh, kiểm tra nên vẫn chưa hiểu rõ họ sẽ kiểm tra thế nào ạ anh có thể cho em biết được không.. em cám ơn ạ

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Tùy thuộc vào mỗi dự án/ công trình nên chi phí đó có thể không có.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
thế giả sử phân tích đơn giá của 1 công việc là : 500.000 bao gồm ( CP NVL: 200.000; NCTT: 150.00; CP MTC: 100.000; CPTT: T= (NVL+ NC +MTC)*2,5%) không có các CPC, lán trại,.. thì sau nay thanh tra có sao không ạ.. Dạ tại em mới đi làm được vài năm chưa thanh, kiểm tra nên vẫn chưa hiểu rõ họ sẽ kiểm tra thế nào ạ anh có thể cho em biết được không.. em cám ơn ạ

Bạn tập hợp chi phí theo thực tế phát sinh. Chí phí nào không phát sinh thì không có chi phí, nhưng khi thanh toán A - B khối lượng thi công lấy theo thực tế phần đuôi lấy theo QĐ nhà nước tại từng thời điểm và thỏa thuận trong Hợp đồng. Khi thanh tra, kiễm tra họ cũng lấy khối lượng thi công thực tế ( A - B ký BB nghiệm thu ) để tính các khoản mục chi phí hợp lý.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Bạn tập hợp chi phí theo thực tế phát sinh. Chí phí nào không phát sinh thì không có chi phí, nhưng khi thanh toán A - B khối lượng thi công lấy theo thực tế phần đuôi lấy theo QĐ nhà nước tại từng thời điểm và thỏa thuận trong Hợp đồng. Khi thanh tra, kiễm tra họ cũng lấy khối lượng thi công thực tế ( A - B ký BB nghiệm thu ) để tính các khoản mục chi phí hợp lý.
Dạ em cám ơn anh ạ.. Dạ thế cho em họ dự toán bỏ những khoản chi phí chung, lán trại đó là hợp lý không ạ... "Khi thanh tra, kiễm tra họ cũng lấy khối lượng thi công thực tế ( A - B ký BB nghiệm thu ) để tính các khoản mục chi phí hợp lý" nếu công trình không có dự toán họ dựa vào đâu để để tính các khoản mục chi phí hợp lý

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Họ dựa vào bảng dự toán chi phí (bản để làm cho cơ quan thuế)

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Họ dựa vào bảng dự toán chi phí (bản để làm cho cơ quan thuế)
"Họ dựa vào bảng dự toán chi phí (bản để làm cho cơ quan thuế)" dạ thế bản toán làm đối phó cơ quan thế giá trị không khớp với hợp đồng sao bạn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Dạ em cám ơn anh ạ.. Dạ thế cho em họ dự toán bỏ những khoản chi phí chung, lán trại đó là hợp lý không ạ... "Khi thanh tra, kiễm tra họ cũng lấy khối lượng thi công thực tế ( A - B ký BB nghiệm thu ) để tính các khoản mục chi phí hợp lý" nếu công trình không có dự toán họ dựa vào đâu để để tính các khoản mục chi phí hợp

Bạn xem lại từ đầu. Dự toán chi phí được lập theo QĐ nhà nước. Khi C.trình đấu thầu chủ ĐT chỉ đưa ra khối lượng mời thầu và ĐG tổng hợp không có DT. Bên nhà thầu muốn biết ĐG đó có nhận làm được hay không thì phải lập DT trên cơ sở: Khối lượng mời thầu và các chế độ QĐ ở thời điểm đó. Thanh tra, kiễm tra cũng vậy thôi.

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Bạn thuongdan có vẻ không hiểu vấn đề rồi,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA