Mỗi tuần một chuyên đề

Xác định đối tượng và thời hạn nộp mẫu 06/GTGT cho chu kỳ 2016-2017

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Muốn thì vẫn được hehe.... nhưng bạn đi cửa trước hay cửa sau, nếu cửa sau thì chẳng nói làm gì, còn nếu đi cửa trước thì trình bày luôn cho anh em học hỏi đi hehe...!
Hài, vụ này đi cửa sau làm gì cho phí tiền. Cửa trước rộng thênh thang tội gì ko đi

• Like
Reactions: Ngant1980
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Ngant1980

Guest
21/2/16
16
0
1
43
2.Đối với DN, HTX mới thành lập từ 01/01 đến 30/9 hàng năm
a) Về nguyên tắc xác định doanh thu khi hết năm dương lịch đầu tiên:
Trường hợp DN, HTX mới thành lập từ 01/01 đến 30/9 hàng năm, hoạt động sản xuất kinh doanh không đủ 12 tháng thì xác định doanh thu ước tính của năm như sau: Tổng cộng của chỉ tiêu “Tổng doanh thu của HHDV bán ra chịu thuế GTGT” trên Tờ khai thuế GTGT của kỳ tính thuế các tháng hoặc quý hoạt động sản xuất kinh doanh chia :)) số tháng hoạt động sản xuất kinh doanh và nhân với (x) 12 tháng. Việc xác định doanh thu theo nguyên tắc này không phân biệt DN, HTX thực hiện khai theo tháng hoặc quý.
Bạn chú ý chỗ bôi đỏ nhé, họ không lấy đến thời điểm tháng 10,11 là rõ rồi mà!
Hì, mình biết mà: sáng nay mình được anh cán bộ cục thuế giảng giải cho 1 hồi về cái vụ: kỳ tính thuế, kỳ khai thuế, thời gian hoạt động sản xuất kinh doanh.
Vì mình hỏi: Em kê khai theo quý, tờ khai thuế quý 3 em nộp là tháng 10/2015, doanh thu tháng 10,11 em khai trong tờ khai thuế quý 4/2015 và em nộp vào tháng 01/2016, vậy xác định doanh thu ước tính năm 2015 như thế nào, em tính như thế này có đúng không (mình đưa công văn soạn thảo định gửi chi cục thuế, tờ khai thuế quý 3,4/2015 cho anh ý xem).
Sau đó, anh ý giải thích 1 hồi cho về kỳ tính thuế, kỳ khai thuế, tờ khai thuế, thời gian hoạt động sản xuất kinh doanh.
Vẫn thắc mắc theo hướng của chi cục: anh ý hỏi mình: thế tháng 10,11/2015 em có hoạt động sản xuất kinh doanh không? Cuối tháng em có xác định số thuế phải nộp của tháng không? Mình trả lời là có, và anh ý bảo tính thế này.
Anh hiểu câu chuyện của em, mỗi nơi hiểu 1 kiểu nhưng hiểu đúng phải như thế. Vì công ty em do chi cục quản lý, anh không thể trả lời bằng văn bản trực tiếp cho em được. Em nộp công văn này để họ trả lời theo đúng như họ đã giải thích với em. Anh sẽ trả lời em bằng văn bản.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Hóng xem cán bộ thuế bên bạn trả lời sao :D, ông làm phát bên bạn phải áp dụng theo PP trực tiếp thì đau lòng thay cho bạn

N

Ngant1980

Guest
21/2/16
16
0
1
43
Vụ này làm thì vẫn đc áp dụng theo PP khấu trừ đấy, alo mình đi mình chỉ cho
Cho em số điện thoại hoặc nick facebook cũng được. Gì cũng được miễn hỏi được cách làm việc. Thanks

N

Ngant1980

Guest
21/2/16
16
0
1
43
Hóng xem cán bộ thuế bên bạn trả lời sao :D, ông làm phát bên bạn phải áp dụng theo PP trực tiếp thì đau lòng thay cho bạn
Hì, anh ý cũng lúng túng vì vụ này, vì hầu hết toàn doanh nghiệp đủ 12 tháng ạ. Sáng nay, anh ý cũng ngồi để tra cứu các văn bản hướng dẫn ạ. Và anh ý cũng đang tìm cách để xin công văn cục thuế Hà Nội hỏi Tổng cục thuế (cơ sở để Tổng cục thuế ra cái văn bản 5460/TCT-KK ấy ạ. Ngồi phân tích từng từ một thì anh ý cũng thấy đúng. Vấn đề là làm thế nào cho cái đội 1 cửa hiểu ạ.
Em sáng nay cũng khổ sở vì cái vụ khai báo thôi đăng ký giảm trừ gia cảnh, em làm thủ tục theo đúng hướng dẫn của bộ phận 1 cửa của chi cục, mang lên cục thuế để nộp (vì họ hướng dân em thế), cục thuế từ chối vì sai cách làm, mẫu văn bản cũng sai nốt. Đánh liều cứ lóc cóc sang chi cục thuế nơi người đăng ký thôi giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc cũng bảo: không phải làm thế và hướng dẫn y như cục thuế hướng dẫn. Haiz, em ngán cái BP 1 cửa quá ạ.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Hì, anh ý cũng lúng túng vì vụ này, vì hầu hết toàn doanh nghiệp đủ 12 tháng ạ. Sáng nay, anh ý cũng ngồi để tra cứu các văn bản hướng dẫn ạ. Và anh ý cũng đang tìm cách để xin công văn cục thuế Hà Nội hỏi Tổng cục thuế (cơ sở để Tổng cục thuế ra cái văn bản 5460/TCT-KK ấy ạ. Ngồi phân tích từng từ một thì anh ý cũng thấy đúng. Vấn đề là làm thế nào cho cái đội 1 cửa hiểu ạ.
Em sáng nay cũng khổ sở vì cái vụ khai báo thôi đăng ký giảm trừ gia cảnh, em làm thủ tục theo đúng hướng dẫn của bộ phận 1 cửa của chi cục, mang lên cục thuế để nộp (vì họ hướng dân em thế), cục thuế từ chối vì sai cách làm, mẫu văn bản cũng sai nốt. Đánh liều cứ lóc cóc sang chi cục thuế nơi người đăng ký thôi giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc cũng bảo: không phải làm thế và hướng dẫn y như cục thuế hướng dẫn. Haiz, em ngán cái BP 1 cửa quá ạ.
Đội 1 cửa hiểu hay ko thì ko quan trọng, quan trọng là đồng chí đội trưởng thuế quản lý bên bạn hiểu là đc

N

Ngant1980

Guest
21/2/16
16
0
1
43
Đội 1 cửa hiểu hay ko thì ko quan trọng, quan trọng là đồng chí đội trưởng thuế quản lý bên bạn hiểu là đc
Ối, quan trọng lắm đấy ạ. Họ mới là người ra quyết định chấp nhận hay không chấp nhận đấy ạ. Cán bộ quản lý là người tư vấn, nhắc nhở DN thôi. Đấy, cái khó của anh cán bộ quản lý của em là ở đấy.

L

ledungpy

Guest
2/7/15
7
0
1
37
Cty mình thành lập cùng tg cty bạn, mình làm tờ 06/GTGT nộp lên là ổn thôi,

N

Ngant1980

Guest
21/2/16
16
0
1
43
Cty mình thành lập cùng tg cty bạn, mình làm tờ 06/GTGT nộp lên là ổn thôi,
1 cửa họ không nhận mẫu 06/GTGT ạ. Cán bộ quản lý xuống nói họ cũng không nhận, họ cứ giữ lý luận của họ. Mình đã làm công văn thắc mắc 1 lần nhưng họ không nhận công văn. Giờ cán bộ quản lý nói mình làm lại công văn, đưa vào thêm 1 vài văn bản hướng dẫn nữa và khẳng định công ty mình được tiếp tục khấu trừ và không phải nộp mẫu 06/GTGT. Sau đó nộp ở BP 1 cửa, BP 1 cửa họ phải tiếp nhận công văn, nếu họ không nhận như lần trước thì báo lại để anh ý trực tiếp làm việc với BP 1 cửa. Phải theo quy trình là nộp CV ở 1 cửa, 1 cửa chuyển cho các đội, cán bộ quản lý mới dễ ra thông báo chấp nhận được ạ.
Được cái, cán bộ quản lý nhiệt tình giúp đỡ lắm ạ.

N

Ngant1980

Guest
21/2/16
16
0
1
43
Sáng nay, anh cán bộ quản lý thuế của công ty mình đã cùng mình xuống làm việc ở bộ phận 1 cửa, cô bé ở đó vẫn bảo lưu quan điểm chỉ lấy doanh thu trên tờ khai thuế quý III/2015 đã nộp: 3 tháng x 12 tháng. Sau một hồi thì lên làm việc với trưởng phòng kê khai, trưởng phòng hỗ trợ tuyên truyền, họ đã giải thích với cô bé đấy theo đúng những gì trên công văn 5460/TCT-KK, họ có nói: kỳ tính thuế của công ty mình từ tháng 7 đến tháng 12/2015 và hết quý IV/2015, doanh nghiệp tự xác định dựa trên doanh thu của kỳ tính thuế hoạt động sản xuất kinh doanh, số tháng hoạt động kinh doanh là: 5 tháng từ tháng 7 đến tháng 11, còn họ không nộp tờ khai VAT có doanh thu đó vì chưa đến hạn được nộp tờ khai quý. Theo như hướng dẫn của CV 5460/TCT-KK thì họ xác định đúng.
Anh cán bộ quản lý cũng nói với 2 chị trưởng phòng: dựa vào hướng dẫn này thì DN được tính theo khấu trừ và không phải nộp mẫu 06/GTGT.
Em ý vẫn khẳng định, dựa trên tờ khai thuế mà chị, chưa nộp tờ khai thì mình không có cơ sở để tính doanh thu.
Em ý nói mình có 2 phương án: một là em ý nhận công văn của DN, mình trả lời rồi DN gửi lên cục thuế để cục thuế trả lời. Và theo đó thực hiện. Hai là em ý soạn công văn gửi trực tiếp lên cục thuế trả lời.
Sau khi mình trình bày xong (dưới sự hỗ trợ của anh cán bộ quản lý công ty mình) thì mình được chị trưởng phòng tuyên truyền: "em ngồi ra ghế chờ một chút". Chị ấy nói chuyện riêng với em ở bộ phận 1 cửa ấy.
Sau đấy thì: chị cho em mượn 1 bộ giấy tờ của chị: gồm công văn gửi chi cục thuế Ba đình (có phần liệt kê chi tiết doanh thu chịu thuế tháng 10,11/2015 ra), tờ khai thuế GTGT quý 4/2015, công văn số 5460/TCT-KK ngày 18/12/2015 của Tổng cục thuế). Em sẽ làm công văn lên cục thuế. Em sẽ trả lời ngay khi cục thuế trả lời.
Kể ra có chút hy vọng.

N

Ngant1980

Guest
21/2/16
16
0
1
43
Vấn đề thì có to tát gì đâu mà sao gian nan cho doanh nghiệp vậy, nhưng có nhiều hy vọng đấy, chúc bạn thành công!
Thực ra, em ý cũng ít tuổi, và như mình trước mới vào nghề, mình cũng đã từng nhầm giữa 2 khái niệm: kỳ kê khai và kỳ tính thuế bạn ạ. Trước khi lên gặp các vị trưởng phòng: em ý không nói to nhưng rõ thái độ khó chịu, bực mình với mình, lời lẽ khá căng thẳng. Mình cũng chả biết 2 chị trưởng phòng tuyên truyền và phòng kê khai nói gì với em ý, chỉ biết rằng: sau đấy thái độ của em ý với mình khác hẳn. Trước khi mình về: em ý dặn đi dặn lại mình: chị đừng giục em nhé, em làm email gửi cục thuế ngay đây, họ thường 15 ngày mới trả lời, nhưng em sẽ nhờ trả lời sớm nhất. Mình chỉ lo: em ý mượn giấy tờ và không làm biên bản nhận công văn, phiếu hẹn như theo quy định thì không biết em ý có làm mất giấy tờ của mình không. Anh cán bộ quản lý thì bảo: em cứ để em ý làm, yên tâm. Thôi thì đành chờ vậy. Cái mẫu 06 ấy, không chỉ gây khó khăn, thêm thủ tục lằng nhằng cho doanh nghiệp mà còn cho cả cán bộ quản lý thuế nữa bạn ạ.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,627
620
113
The Capital
Phải công nhận là cái mẫu 06 với 08 ấy, chẳng hiểu có tác dụng gì, chỉ thấy hành doanh nghiệp là chính, mà nộp cái mẫu 06 rồi, có cộp cái dấu đã nhận là xong, lại còn bắt doanh nghiệp chờ đợi đến lấy thêm cái thông báo xác nhận đã nộp mẫu 06 làm gì nữa cơ chứ?

• Like
Reactions: TOA123
N

Ngant1980

Guest
21/2/16
16
0
1
43
Phải công nhận là cái mẫu 06 với 08 ấy, chẳng hiểu có tác dụng gì, chỉ thấy hành doanh nghiệp là chính, mà nộp cái mẫu 06 rồi, có cộp cái dấu đã nhận là xong, lại còn bắt doanh nghiệp chờ đợi đến lấy thêm cái thông báo xác nhận đã nộp mẫu 06 làm gì nữa cơ chứ?
Cái đấy đến cán bộ thuế còn phải kêu nữa là doanh nghiệp.

Tun202

Tun202

Trung cấp
15/3/07
85
0
6
43
Hanoi
Cả nhà ơi giúp mình với ạ, mình chậm nộp mẫu 06 mà bên mình đã xuất hóa đơn vat tháng 1 rồi, giờ mình làm sao mà thu hồi hóa đơn đấy được nếu họ đã kê khai tháng, rồi bao thứ phát sinh phải trình bày tốn kém quá. chắc chết quá:(

N

Ngant1980

Guest
21/2/16
16
0
1
43
Báo cáo là: Công ty mình đã được báo là đã được trả lời công ty mình đã được áp dụng phương pháp tính thuế theo phương pháp khấu trừ cho năm 2016, 2017 và không phải nộp mẫu 06/GTGT. Việc của mình là lên chi cục thuế làm biên bản làm việc để chốt số doanh thu tháng 10,11/2015 với cán bộ quản lý.

C

camtran0801

Guest
14/6/13
1
0
1
34
hcm
chào bạn, cho minh hỏi, nếu doanh thu 2015 của mình là trên 1ty, nhưng trong đó có cả doanh thu chịu thuế và doanh thu thuộc đối tượng không kê khai tính nộp thuế thì phần doanh thu không kê khai tính nộp thuế có được tính vào doanh thu để xác định không ạ

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
chào bạn, cho minh hỏi, nếu doanh thu 2015 của mình là trên 1ty, nhưng trong đó có cả doanh thu chịu thuế và doanh thu thuộc đối tượng không kê khai tính nộp thuế thì phần doanh thu không kê khai tính nộp thuế có được tính vào doanh thu để xác định không ạ
Trong các trường hợp này bạn nên lập mẫu 06 để được xác định rõ ràng về phương pháp tính thuế GTGT... Căn bản là theo hướng dẫn xác định doanh thu thì chỉ hướng dẫn là lấy trên tờ khai thuế GTGT nên nếu khôgn kê khai thì không thấy được doanh thu để căn cứ.

• Like
Reactions: Ngant1980

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA