Kê khai thuê GTGT cho khoản thu Google Adsense for Mobile

• Thread starter duonganhx2014
  • Ngày gửi
D

duonganhx2014

Guest
5/12/15
4
0
1
41
Chào cả nhà!

Hiện em mới vào làm 1 công ty khởi nghiệp về phát triển ứng dụng di động, doanh thu có được từ chương trình quảng cáo Google Adsense for Mobile. Thông tin thuế của tài khoản này là "Business" nên doanh thu sẽ được trả về tài khoản USD ngân hàng của công ty.

Em đang không biết kê khai thuế cho khoản thu nhập này thế nào ạ? Vì Google không yêu cầu xuất hóa đơn và cũng không trả thêm 10% VAT về cho khoản thu nhập đó để công ty em nộp thuế VAT.

Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào cả nhà!

Hiện em mới vào làm 1 công ty khởi nghiệp về phát triển ứng dụng di động, doanh thu có được từ chương trình quảng cáo Google Adsense for Mobile. Thông tin thuế của tài khoản này là "Business" nên doanh thu sẽ được trả về tài khoản USD ngân hàng của công ty.

Em đang không biết kê khai thuế cho khoản thu nhập này thế nào ạ? Vì Google không yêu cầu xuất hóa đơn và cũng không trả thêm 10% VAT về cho khoản thu nhập đó để công ty em nộp thuế VAT.

Em xin cảm ơn!
Không mô tả cái dịch vụ này là như thế nào thì ai biết được . Và các bước đã thực hiện và chứng từ, hợp đồng ra sao?

Em dùng "Thông tin thuế của tài khoản này là "Business" thì chả ai biết cái "thông tin thuế " là cái gì, và cái từ "tài khoản" kia là cái gì, cái từ "bussiness" có ý nghĩa gì. Rồi thì thông tin trước thì nêu "tài khoản này là "Business" nhưng rồi sau đó lại tiếp theo câu sau là "doanh thu sẽ được trả về tài khoản USD ngân hàng".

D

duonganhx2014

Guest
5/12/15
4
0
1
41
Không mô tả cái dịch vụ này là như thế nào thì ai biết được . Và các bước đã thực hiện và chứng từ, hợp đồng ra sao?

Em dùng "Thông tin thuế của tài khoản này là "Business" thì chả ai biết cái "thông tin thuế " là cái gì, và cái từ "tài khoản" kia là cái gì, cái từ "bussiness" có ý nghĩa gì. Rồi thì thông tin trước thì nêu "tài khoản này là "Business" nhưng rồi sau đó lại tiếp theo câu sau là "doanh thu sẽ được trả về tài khoản USD ngân hàng".

Vâng em sẽ mô tả rõ hơn.

Công ty em viết các game, ứng dụng di động trên đó có chèn quảng cáo của google. Khi người dùng sử dụng ứng dụng click vào thì sẽ được Google thống kê và trả tiền về cho công ty em thông qua tài khoản ngân hàng của công ty.

Quy trình này hoàn toàn được thực hiện tự động không có hợp đồng, có cái biên lai thanh toán tiền của google cũng tự động không có dấu má gì hết ạ.

D

duonganhx2014

Guest
5/12/15
4
0
1
41
Em trích thêm từ 1 bạn cũng từng gặp vấn đề này
http://hoidap.vietdex.com/1418662527-153.html

Chào mọi người

Công ty tôi hiện tại đang không biết cách thức khai báo doanh thu từ dịch vụ adsense như thế nào.

Để cho các anh/chị tiện đường giúp đỡ, tôi xin trình bày như sau:

Công ty tôi là ABC

Adsense là dịch vụ được cung cấp bới Google.,Inc của Mỹ, cho phép các nhà xuất bản (nó gọi là publisher – ở đây chính là ABC) đưa quảng cáo của Google lên trên website thuộc sở hữu của ABC và nếu có click trên quảng cáo đó thì ABC sẽ có được tiền chuyển về tài khoản USD của ABC tại Vietcombank hằng tháng.

Ví dụ: ABC sở hữu website blog4you.com, và đặt quảng cáo của Adsense lên trên đó, hằng tháng sẽ nhận tiền chuyển về là 40.000 USD.

Tất cả các quá trình đăng ký và nhận tiền, thống kê doanh số đều được thực hiện thông qua 1 website mà không có giấy tờ hoặc ký kết gì vật lý. Cũng có 1 vài email thông báo là đã chuyển tiền. Mô tả

Công ty có một vài website và doanh số có thể lên tới nhiều nghìn hoặc chục nghìn USD / tháng. Nên thường thì 1 tháng sẽ nhận được tiền chuyển về tài khoản một lần.

Vì vậy công ty đang rất bối rối 2 vấn đề sau:

1. Một là khai báo doanh thu và khai báo thuế nộp như thế nào, các hóa đơn chứng từ không có (vì toàn bộ được phía đối tác thực hiện tự động hoặc qua email hoặc qua website) thì phải làm sao?

2. Khai báo như thế nào để doanh thu được liệt kê vào dạng ưu đãi thuế cho doanh nghiệp làm công nghệ thông tin. Doanh thu này có từ việc xuất bản phần mềm (mã nghành 58200) hoặc dịch vụ phần mềm hay không? Đây có phải doanh thu từ nghành quảng cáo (mã nghành 73100) hay không?

Xin chân thành cảm ơn trước.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Chào cả nhà!

Em xin cảm ơn!
Trường hợp này là bên bạn cho thuê "mặt bằng" trên giao diện website hay ứng dụng của bên bạn để Google Adsense đăng quảng cáo của họ cho nên thuêa suất 10% VAT như bình thường. Bạn nên tách riêng phần thu nhập này để làm căn cứ có lợi cho việc tính nộp thuế TNDN

Sửa lần cuối:
D

duonganhx2014

Guest
5/12/15
4
0
1
41
Trường hợp này là bên bạn cho thuê "mặt bằng" trên giao diện website hay ứng dụng của bên bạn để Google Adsense đăng quảng cáo của họ cho nên thuêa suất 10% VAT như bình thường. Bạn nên tách riêng phần thu nhập này để làm căn cứ có lợi cho việc tính nộp thuế TNDN
Thế là cứ chủ động viết hóa đơn bóc khoản thu nhập đó ra làm vat và doanh thu hả bạn? Nhưng mà tên đơn vị, mst, địa chỉ người mua thì tính sao nhỉ? :( với cả khi vào tài khoản vẫn là usd k phải vnđ

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Thế là cứ chủ động viết hóa đơn bóc khoản thu nhập đó ra làm vat và doanh thu hả bạn? Nhưng mà tên đơn vị, mst, địa chỉ người mua thì tính sao nhỉ? :( với cả khi vào tài khoản vẫn là usd k phải vnđ
Tên đơn vị: Người mua lấy hóa đơn, hóa đơn thì theo quy định tại 17/VBHN-BTC phần về xuất hóa đơn thu bằng ngoại tệ nhé.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tôi nghĩ cái này sẽ chịu thuế GTGT 10%. Nên bạn cứ ghi Người mua : Google (không lấy hoá đơn).
Nội dung: Google đặt quảng cáo của Google trên website/blog/game/mobile.... từ..... đến.....
Số tiền: bạn tự chia số tiền cho 1.1 để tính triền trước thuế.
Dòng thuế suất : 10%
Tất cả đều bằng USD.

gaconchaylonton

gaconchaylonton

Cuộc đời = nỗ lực + đam mê + cơ hội + may mắn
Mình cũng rất quan tâm câu hỏi này và mong được chia sẻ

Nếu sản xuất phần mềm (web + apps) để bán thì được hưởng ưu đãi thuế như quy định, nhưng nếu sản xuất ra để khai thác từ lấy tiền từ quảng cáo thì lại tính là hoạt động thông thường không có ưu đãi gì hết ?
Còn nếu apps đó được người dùng mua (bản upgrade/premium) thì nếu tính riêng được thì hưởng ưu đãi như quy định ?
Có bác nào đã xử lý thành công và có được ưu đãi với case này chưa.
Nếu không thì vô hình trung là chỉ khuyến khích DN tạo ra để bán chứ k cho khai thác lâu dài thì bao giờ ngành phần mềm VN mới có những sản phẩm để "khoe" với thế giới được.

skylove.3010

skylove.3010

Guest
12/1/17
1
0
1
31
Bác đã xử lý xong vụ này chưa bác, em cũng đang trong tình trạng giống bác đây

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình cũng rất quan tâm câu hỏi này và mong được chia sẻ

Nếu sản xuất phần mềm (web + apps) để bán thì được hưởng ưu đãi thuế như quy định, nhưng nếu sản xuất ra để khai thác từ lấy tiền từ quảng cáo thì lại tính là hoạt động thông thường không có ưu đãi gì hết ?
Còn nếu apps đó được người dùng mua (bản upgrade/premium) thì nếu tính riêng được thì hưởng ưu đãi như quy định ?
Có bác nào đã xử lý thành công và có được ưu đãi với case này chưa.
Nếu không thì vô hình trung là chỉ khuyến khích DN tạo ra để bán chứ k cho khai thác lâu dài thì bao giờ ngành phần mềm VN mới có những sản phẩm để "khoe" với thế giới được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA