Mỗi tuần một chuyên đề

1 số vướng mắc Kế toán công ty xây dựng

• Thread starter hanahaui
  • Ngày gửi
H

hanahaui

Sơ cấp
1/4/11
12
0
1
34
Vinh City
Chào anh chị!
Cty em làm bên xây dựng. Em có 1 số vướng mắc không sao tháo gỡ nổi. Anh chị tư vấn giúp.

1. Tại công trình A có khối lượng đất đào lên (đất thải, đất thừa) không sử dụng, bên công ty em đưa về sử dụng san lấp mặt bằng cho công trình B. Đến khi nghiệm thu khối lượng xuất hóa đơn thì chi phí đầu vào chỉ có chi phí vận chuyển, chi phí máy còn khối lượng đất không có chứng từ đầu vào. Em chưa biết xử lý thế nào.

2. Công trình A thi công trong 3 năm. Mỗi năm nghiệm thu xuất hóa đơn cho 1 vài hạng mục. Nếu tính theo bảng dự toán thì chỉ có cho toàn hạng mục chứ ko có dự toán cho riêng mỗi hạng mục. Hoặc có dự toan cho khối lượng 100m3 nhưng nghiệm thu 20m3....thì cuối năm xác định giá vốn kết chuyển như thế nào?

Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chào anh chị!
Cty em làm bên xây dựng. Em có 1 số vướng mắc không sao tháo gỡ nổi. Anh chị tư vấn giúp.
1. Tại công trình A có khối lượng đất đào lên (đất thải, đất thừa) không sử dụng, bên công ty em đưa về sử dụng san lấp mặt bằng cho công trình B. Đến khi nghiệm thu khối lượng xuất hóa đơn thì chi phí đầu vào chỉ có chi phí vận chuyển, chi phí máy còn khối lượng đất không có chứng từ đầu vào. Em chưa biết xử lý thế nào.
2. Công trình A thi công trong 3 năm. Mỗi năm nghiệm thu xuất hóa đơn cho 1 vài hạng mục. Nếu tính theo bảng dự toán thì chỉ có cho toàn hạng mục chứ ko có dự toán cho riêng mỗi hạng mục. Hoặc có dự toan cho khối lượng 100m3 nhưng nghiệm thu 20m3....thì cuối năm xác định giá vốn kết chuyển như thế nào?
Em cảm ơn!

1 - Đất C.trình B bạn tận dụng ( không phải mua có trường hợp không phải V/C nếu cự ly đất đổ thải lớn .. ) Không có HĐ đầu vào DN sẽ lãi. Việc làm thế nào để đưa được vào chi phí là tùy trình độ xử lý từng DN .... Nghiệm thu khối lượng hoàn thành ( A - B ) là nghiệm thu thực tế trên hiện trường không cần biết DN có HĐ hay không.
2 - Bạn xem lại Dự toán.
- Có thể C.trình chỉ có 1 hạng mục nhưng được nghiệm thu nhiều đợt.
- Nếu C.trình có nhiều hạng mục thì Dự toán cũng chia ra theo từng hạng mục hoặc phần khối lượng tính theo từng hạng mục nhưng dự toán chung cho cả C.trình ..
- Việc khối lượng tăng giảm trong quá trình thi công thì theo nhật ký và BB hiện trường được cập nhật hàng ngày, tháng khi phát sinh. Nếu Kế toán thật, bám sát thực tế thì sẽ tập hợp chi phí phù hợp. Nếu kế toán thêm giờ, DV, không bám sát thực tế ... tập hợp chi phí, lấy HĐ theo DT ban đầu thì khi C.trình hoàn thành VT sẽ thừa, thiếu lung tung.

H

hanahaui

Sơ cấp
1/4/11
12
0
1
34
Vinh City
Cảm ơn anh đã trả lời thắc mắc của em.
Nhưng em cũng chưa rõ lắm. E mới bước sang mảng xây dựng.
Trong trả lời anh có ghi đậm chữ "trình độ xử lý của doanh nghiệp". Em đang vướng mắc cái này, anh tư vấn giúp em cách xử lý với ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA