Mỗi tuần một chuyên đề

Đối chiếu, xác nhận hóa đơn với cơ quan thuế

• Thread starter dungnt889
  • Ngày gửi
D

dungnt889

Trung cấp
15/4/14
103
26
28
Đông Hưng, Thái Bình
Quản lý thuế gọi cho bên em, bảo kiểm tra hóa đơn đầu ra số XXX, YYY xuất cho công ty AAA. Em kiểm tra thì bên em không có khách hàng nào là công ty AAA. Gọi báo lại cho quản lý thuế thì lại bảo kiểm tra cả đầu vào xem có hóa đơn cho công ty AAA không? Em kiểm tra cũng không có luôn. Rồi cán bộ thuế yêu cầu bên em làm công văn xác nhận sự việc trên nộp tại bộ phận 1 cửa. Anh/chị gặp trường hợp như bên em chưa ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Bạn hỏi lại cán bộ thuế là mục đích của việc này là gì? Việc kê khai hóa đơn là DN tự kê khai, làm gì phải cam kết đâu. Có thể là AAA là pháp nhân bất hợp pháp, bỏ trốn...
Nói chung là Cán bộ thuế bảo làm gì thì cũng phải có nguyên nhân. Bạn nên tìm hiểu rõ nhé.

D

dungnt889

Trung cấp
15/4/14
103
26
28
Đông Hưng, Thái Bình
Bạn hỏi lại cán bộ thuế là mục đích của việc này là gì? Việc kê khai hóa đơn là DN tự kê khai, làm gì phải cam kết đâu. Có thể là AAA là pháp nhân bất hợp pháp, bỏ trốn...
Nói chung là Cán bộ thuế bảo làm gì thì cũng phải có nguyên nhân. Bạn nên tìm hiểu rõ nhé.

Mình có hỏi thì cán bộ thuế trả lời: Bên thuế quận A yêu cầu xác nhận hóa đơn.
Bên mình không giao dịch với công ty đấy mà bên thuế lại có thông tin công ty mình qua công ty AAA, nên mình lo lo ko biết có vấn đề gì không?
(năm hết tết đến còn gặp mấy vụ này chán quá)

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Mình có hỏi thì cán bộ thuế trả lời: Bên thuế quận A yêu cầu xác nhận hóa đơn.
Bên mình không giao dịch với công ty đấy mà bên thuế lại có thông tin công ty mình qua công ty AAA, nên mình lo lo ko biết có vấn đề gì không?
(năm hết tết đến còn gặp mấy vụ này chán quá)
Bạn thử kiểm tra lại xem bên bạn có hoạt động bán hóa đơn không? Vì CQT quận A họ có thông tin họ mới làm như vậy. Tuy nhiên thông tin ko phải lúc nào cũng đúng vậy nên nếu thực sự ko có thì bạn cứ yên tâm làm công văn nhé. Ko vấn đề gì đâu? Bạn quận nào đấy?

D

dungnt889

Trung cấp
15/4/14
103
26
28
Đông Hưng, Thái Bình
Bạn thử kiểm tra lại xem bên bạn có hoạt động bán hóa đơn không? Vì CQT quận A họ có thông tin họ mới làm như vậy. Tuy nhiên thông tin ko phải lúc nào cũng đúng vậy nên nếu thực sự ko có thì bạn cứ yên tâm làm công văn nhé. Ko vấn đề gì đâu? Bạn quận nào đấy?

Mình cũng nghĩ chắc phải làm sao thì CQT họ có thông tin bên mình.
Bên mình không bán hóa đơn, cũng không mua hóa đơn. Mình tra thông tin trên internet thì biết công ty AA là công ty dịch vụ nhà hàng. Đến giờ mình vẫn chưa yên tâm được bạn ah.
Mình ở Ba Đình.

K

khongloira

Guest
22/11/15
30
12
3
35
Hóa đơn trước thời điểm kê khai điện tử không?

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Mình cũng nghĩ chắc phải làm sao thì CQT họ có thông tin bên mình.
Bên mình không bán hóa đơn, cũng không mua hóa đơn. Mình tra thông tin trên internet thì biết công ty AA là công ty dịch vụ nhà hàng. Đến giờ mình vẫn chưa yên tâm được bạn ah.
Mình ở Ba Đình.
Bạn Inbox cho mình MST thằng đó nhé

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Đúng là cty này là về nhà hàng. Bạn hỏi lại xem căn cứ khai bạn là bên bán thì phải có hợp đồng, hóa đơn hoặc chứng từ hợp pháp khác không? Không thì cứ phủ nhận là thằng A phải chịu trách nhiệm hết.
Kiểu này thằng A kia bị phạt hơi bị năng đấy.

D

dungnt889

Trung cấp
15/4/14
103
26
28
Đông Hưng, Thái Bình
Đúng là cty này là về nhà hàng. Bạn hỏi lại xem căn cứ khai bạn là bên bán thì phải có hợp đồng, hóa đơn hoặc chứng từ hợp pháp khác không? Không thì cứ phủ nhận là thằng A phải chịu trách nhiệm hết.
Kiểu này thằng A kia bị phạt hơi bị năng đấy.

Hai cái hóa đơn đấy giá trị có vài triệu thôi mà thuế cũng sờ đến.
Mấy cái này hỏi Chi cục thuế cũng khó, họ yêu cầu mình xác nhận có xuất hóa đơn số XX cho công ty A không thôi. Mình không làm gì chắc không ảnh hưởng gì, nhưng cứ có công văn bên Thuế là sếp không thích rồi.

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Mấy cái này hỏi Chi cục thuế cũng khó, họ yêu cầu mình xác nhận có xuất hóa đơn số XX cho công ty A không thôi. Mình không làm gì chắc không ảnh hưởng gì, nhưng cứ có công văn bên Thuế là sếp không thích rồi.
Sao cứ giữ tâm lý thế nhỉ. CQT là cơ quan quản lý, CBT là người phục vụ. Mình làm đúng thì sợ gì bố con thằng nào.

D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
Vậy giờ sao rồi, bạn xác nhận ko xuất hoá đơn rồi bên thuế có nói gì nữa ko bạn?

L

letran1611

Guest
23/3/15
149
8
18
43
Sao cứ giữ tâm lý thế nhỉ. CQT là cơ quan quản lý, CBT là người phục vụ. Mình làm đúng thì sợ gì bố con thằng nào.
vẫn biết là vậy nhưng khi nghe nói đến Thuế cho dù là CBT hay CQT là không thích mà đúng hơn là sợ rồi, vì kinh nghiệm mình chưa có, thêm cái đọc TT, ND không hiểu cho lắm nên sợ các anh chị ấy.

D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
vẫn biết là vậy nhưng khi nghe nói đến Thuế cho dù là CBT hay CQT là không thích mà đúng hơn là sợ rồi, vì kinh nghiệm mình chưa có, thêm cái đọc TT, ND không hiểu cho lắm nên sợ các anh chị ấy.
Nhiều khi ko hẳn là sợ mà DN ko muốn dây dưa với thuế, sợ phiền nhiễu...

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Nhiều khi ko hẳn là sợ mà DN ko muốn dây dưa với thuế, sợ phiền nhiễu...

Các bạn KT DN nên có quan điểm: ( Thuế là bạn đồng hành của DN ) Đã có DN thì sẽ liên quan đến Thuế cho đến khi không còn DN nữa, vì vậy Kế toán cố gắng tham mưu cho GĐ thiết lập mối quan hệ với Thuế như một người bạn chứ không phải: (..là sợ mà DN ko muốn dây dưa với thuế, sợ phiền nhiễu..) Khi mà DN làm đúng chế độ, chính sách QĐ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA