Mỗi tuần một chuyên đề

nguyên tắc xác định các khoản mục tiền tệ

• Thread starter maitrang5291
  • Ngày gửi
M

maitrang5291

Trung cấp
22/10/14
66
2
8
Cả nhà ơi, thông tư 200 có hướng dẫn Các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ có thể bao gồm:
b) Các khoản nợ phải thu, nợ phải trả có gốc ngoại tệ, ngoại trừ:
Các khoản trả trước cho người bán và các khoản chi phí trả trước bằng ngoại tệ. Trường hợp tại thời điểm lập báo cáo có bằng chứng chắc chắn về việc người bán không thể cung cấp hàng hoá, dịch vụ và doanh nghiệp sẽ phải nhận lại các khoản trả trước bằng ngoại tệ thì các khoản này được coi là các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ.
Các khoản người mua trả tiền trước và các khoản doanh thu nhận trước bằng ngoại tệ. Trường hợp tại thời điểm lập báo cáo có bằng chứng chắc chắn về việc doanh nghiệp không thể cung cấp hàng hoá, dịch vụ và sẽ phải trả lại các khoản nhận trước bằng ngoại tệ cho người mua thì các khoản này được coi là các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ.

Vậy mọi người cho em hỏi là:
- các khoản ứng trước cho ng bán mà vẫn tiến hành mua bán sang năm thì không phải là khoản mục tiền tệ và không phải đánh giá chênh lệch cuối năm phải không ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

maitrang5291

Trung cấp
22/10/14
66
2
8
vâng, em cảm ơn chị Hiền ạ. chị cho em hỏi thêm là trong thông tư hướng dẫn :
Trường hợp tại thời điểm lập báo cáo có bằng chứng chắc chắn về việc người bán không thể cung cấp hàng hoá, dịch vụ và doanh nghiệp sẽ phải nhận lại các khoản trả trước bằng ngoại tệ thì các khoản này được coi là các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ.

------> nếu xác định là bên em là người mua hủy đơn đặt hàng và phải chịu mất tiền đặt cọc đó, không nhận đc tiền trả lại từ ng bán, thì em cũng k coi đó là 1 khoản mục tiền tệ và đánh giá cuối năm nữa , có đc không ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
vâng, em cảm ơn chị Hiền ạ. chị cho em hỏi thêm là trong thông tư hướng dẫn :
Trường hợp tại thời điểm lập báo cáo có bằng chứng chắc chắn về việc người bán không thể cung cấp hàng hoá, dịch vụ và doanh nghiệp sẽ phải nhận lại các khoản trả trước bằng ngoại tệ thì các khoản này được coi là các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ.

------> nếu xác định là bên em là người mua hủy đơn đặt hàng và phải chịu mất tiền đặt cọc đó, không nhận đc tiền trả lại từ ng bán, thì em cũng k coi đó là 1 khoản mục tiền tệ và đánh giá cuối năm nữa , có đc không ạ
OK bạn. Từ định nghĩa của khoản mục tiền tệ trong VAS 10:
Các khoản mục tiền tệ: Là tiền và các khoản tương đương tiền hiện có, các khoản phải thu, hoặc nợ phải trả bằng một lượng tiền cố định hoặc có thể xác định được.

• Like
Reactions: lan598 and lapbitas
X

xuanhuong_312

Guest
17/1/17
2
0
1
34
Đúng rồi bạn à.
Vậy còn các khoản đã tạm ứng/ nhận tạm ứng trong năm mà bên mình đã thanh toán/ nhận thanh toán xong phần còn lại thì cuối năm có đánh giá lại ko ạ hay chỉ đánh giá phần đã thanh toán/ nhận thanh toán thôi?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Vậy còn các khoản đã tạm ứng/ nhận tạm ứng trong năm mà bên mình đã thanh toán/ nhận thanh toán xong phần còn lại thì cuối năm có đánh giá lại ko ạ hay chỉ đánh giá phần đã thanh toán/ nhận thanh toán thôi?
Khoản đó nếu để sử dụng tiếp, không thu hồi lại thì không phải đánh giá lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA