Mỗi tuần một chuyên đề

Có phải nộp truy thu BHXH khi đơn vị xây dựng thang bảng lương mới từ 1/7/2016

• Thread starter phihungwww
  • Ngày gửi
P

phihungwww

Sơ cấp
15/1/10
29
1
3
40
ha noi
Theo quy định thì từ 1/1/2016 phải đóng bảo hiểm xã hội theo mức lương thực nhận . Nhưng do đơn vị em chưa xây dựng được thang lương để nộp bảo hiểm nên đơn vị em đã điều chỉnh mức nộp BHXH từ mức lương hệ số qua mức lương tối thiểu vùng . Nay bên em đã xây dựng được thang lương bảng lương mới và áp dụng từ 01/07/2016 vậy cả nhà cho em hỏi
1. Bên đơn vị em có phải nộp truy thu BHXH theo lương thực nhận từ 1/1/2016 đến 30/6/2016 hay không ?
2. Nếu như không phải truy thu BHXH thì theo quy định nào

Em cảm ơn cả nhà ạ !

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NguyenThanhLoanntt

Guest
23/4/14
24
2
3
Hải Phòng
Cái này tùy vào mức lương ghi trên hợp đông để làm căn cứ tính đóng BHXH nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Nếu trong Hợp đồng ghi rõ lương theo mức tối thiểu vùng như công ty em đã đóng thì không bị truy thu , mức lương mới sẽ tính theo hệ thống thang bảng lương từ 01/07.
Nói chung toàn bộ mức đóng sẽ căn cứ theo hợp đồng lao động và thỏa ước LDTT

• Like
Reactions: phihungwww
N

NguyenThanhLoanntt

Guest
23/4/14
24
2
3
Hải Phòng
em lưu ý các khoản phụ, trợ cấp khác ghi trong hợp đồng phải đóng BHXH, còn các khoản PC xăng xe điện thoai, tiền ăn ca không phải đóng BH

• Like
Reactions: phihungwww
P

phihungwww

Sơ cấp
15/1/10
29
1
3
40
ha noi
Cái này tùy vào mức lương ghi trên hợp đông để làm căn cứ tính đóng BHXH nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Nếu trong Hợp đồng ghi rõ lương theo mức tối thiểu vùng như công ty em đã đóng thì không bị truy thu , mức lương mới sẽ tính theo hệ thống thang bảng lương từ 01/07.
Nói chung toàn bộ mức đóng sẽ căn cứ theo hợp đồng lao động và thỏa ước LDTT
chị ơi trong mức lương hợp đồng bên em từ trước đây đã là 6 triệu . Nhưng bên em do chưa xây dựng lại được thang bảng lương để đóng BHXH nên từ ngày 1/1/16 theo quy định mới bên em đã nộp BHXH theo mức lương tối thiểu vùng 3.745.000 . Nay bên em đã xây dựng được thang lương mới thì em có phải truy thu BHXH từ 1/1/2016 đến 30/6/2016 không hả chị

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
chị ơi trong mức lương hợp đồng bên em từ trước đây đã là 6 triệu . Nhưng bên em do chưa xây dựng lại được thang bảng lương để đóng BHXH nên từ ngày 1/1/16 theo quy định mới bên em đã nộp BHXH theo mức lương tối thiểu vùng 3.745.000 . Nay bên em đã xây dựng được thang lương mới thì em có phải truy thu BHXH từ 1/1/2016 đến 30/6/2016 không hả chị
Mức lương 6 triệu, trước đó bạn đã đóng ở mức bao nhiêu thế?

N

NguyenThanhLoanntt

Guest
23/4/14
24
2
3
Hải Phòng
Tổng lương trong hợp đồng là 6 triệu nhưng mình có thể chia thành các khoản phụ cấp ( ăn trưa, xăng xe, điện thoại) chỉ để lương chính là 3.745.000 + các khoản phụ cấp không đóng BH = 6.000.000 thì không bị truy thu . Cái này em bổ sung trong hợp đồng là được.
Nếu em không bổ sung lại mà để trong hợp đồng lương chính là 6.000.000 thì khi bên BH kiểm tra sẽ bị truy thu

L

leocherry

Guest
19/7/14
2
0
1
32
Hà Nội
Anh ( chị ơi) công ty em bây giờ mới sử dụng phần mềm E-BH, em chưa rõ lắm, anh , chị có thấy chuyên mục nào về vấn đề này không ah?
Em cám ơn!

P

phihungwww

Sơ cấp
15/1/10
29
1
3
40
ha noi
Mức lương 6 triệu, trước đó bạn đã đóng ở mức bao nhiêu thế?
Thì bên em vẫn nộp BHXH theo mức lương tối thiểu vùng là 3.745.000 . Thế nên bây h em mới lên đây nhờ mọi người tư vấn là khi bên em xây dựng thang lương mới là 6tr5 thì có phải bị nộp truy thu không ạ

P

phihungwww

Sơ cấp
15/1/10
29
1
3
40
ha noi
Tổng lương trong hợp đồng là 6 triệu nhưng mình có thể chia thành các khoản phụ cấp ( ăn trưa, xăng xe, điện thoại) chỉ để lương chính là 3.745.000 + các khoản phụ cấp không đóng BH = 6.000.000 thì không bị truy thu . Cái này em bổ sung trong hợp đồng là được.
Nếu em không bổ sung lại mà để trong hợp đồng lương chính là 6.000.000 thì khi bên BH kiểm tra sẽ bị truy thu
à mình phải căn cứ theo hợp đồng đúng ko ạ . Thế thì bên em bị truy thu là cái chắc rồi

P

phihungwww

Sơ cấp
15/1/10
29
1
3
40
ha noi
Anh ( chị ơi) công ty em bây giờ mới sử dụng phần mềm E-BH, em chưa rõ lắm, anh , chị có thấy chuyên mục nào về vấn đề này không ah?
Em cám ơn!
bạn dùng phần mềm eBHXH à ?

Của bạn đây

L

leocherry

Guest
19/7/14
2
0
1
32
Hà Nội
không, công ty em dùng PM E-BH của Thái Sơn, em cũng xem video hướng dẫn rồi những vẫn có 1 số mục vẫn chưa rõ nên em muốn xem những ý kiến của mọi người ah!
Thanks.

P

phihungwww

Sơ cấp
15/1/10
29
1
3
40
ha noi
thế thì mình ko rõ lắm . Cái gì ko rõ bạn gọi điện cho số trung tâm chăm sóc khách hàng của họ ấy
không, công ty em dùng PM E-BH của Thái Sơn, em cũng xem video hướng dẫn rồi những vẫn có 1 số mục vẫn chưa rõ nên em muốn xem những ý kiến của mọi người ah!
Thanks.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA