thuế xuất nhập khẩu

• Thread starter huong luan
  • Ngày gửi
H

huong luan

Guest
20/4/07
1
0
0
sơn la
chào các anh chị em là sinh viên đang đi thực tập. Em đến công ty đó là công ty xuất nhập khẩu. Xuất khẩu rau củ quả đóng lọ và nhập khẩu phụ tùng ô tô nhưng khi em hỏi kế toán thì họ bảo công ty mình không chịu thuế xuất nhập khẩu như vậy là sao ah
mong anh chị giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
chào các anh chị em là sinh viên đang đi thực tập. Em đến công ty đó là công ty xuất nhập khẩu. Xuất khẩu rau củ quả đóng lọ và nhập khẩu phụ tùng ô tô nhưng khi em hỏi kế toán thì họ bảo công ty mình không chịu thuế xuất nhập khẩu như vậy là sao ah
mong anh chị giúp đỡ

Bạn không nói rõ chi tiết hơn, nhưng theo mình thì có thể các sản phẩm này của công ty nằm trong khung được miễn. Bạn có thể tham khảo ND 149.

M

Manh_Tuan

Guest
18/4/07
3
0
0
Nam Dinh
Chưa hẳn,em nghĩ có thể mình là SV thực tập nên họ giấu.Bởi theo em biết thì mặt hàng nông sản thì dc miễn thuế XK còn phụ tùng ô tô thì không được miễn thuế nhập khẩu

Đ

Đỗ Như Trang

Guest
29/12/06
16
0
0
40
Quảng Ninh
chào cả nhà! Xin hỏi có ai biết thuế ưu đãi của gà giống khi nhập khẩu ko ạh? em đọc cái thuế ưu đãi này chẳng hiểu cái môtê gì cả, nếu mua về làm giiống sau này xuất đi thì thuế tính như thế nào, có ai biết ko giúp em với

D

Dương Anh

Guest
3/4/07
16
0
0
36
Đi Về Nơi Xa...
Uh. theo em thì có lẽ là họ dấu sinh viên thực tập thui. Thuế nhập khẩu phụ tùng otô vẫn áp dụng mà. Bạn phải dùng chiêu bài để kế toán công ty hướng dẫn cụ thể hơn. Tốt nhất là bạn bảo kế toán công ty giải thích cho.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Chưa hẳn,em nghĩ có thể mình là SV thực tập nên họ giấu.Bởi theo em biết thì mặt hàng nông sản thì dc miễn thuế XK còn phụ tùng ô tô thì không được miễn thuế nhập khẩu

Uh. theo em thì có lẽ là họ dấu sinh viên thực tập thui. Thuế nhập khẩu phụ tùng otô vẫn áp dụng mà. Bạn phải dùng chiêu bài để kế toán công ty hướng dẫn cụ thể hơn. Tốt nhất là bạn bảo kế toán công ty giải thích cho.

Tại điều 16 của ND149 có quy định:
6. Hàng hoá nhập khẩu để tạo tài sản cố định của dự án khuyến khích đầu tư quy định tại Phụ lục I hoặc Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này, dự án đầu tư bằng nguồn vốn hỗ trợ phát triển chính thức (ODA) được miễn thuế nhập khẩu, bao gồm:
a) Thiết bị, máy móc;
b) Phương tiện vận tải chuyên dùng trong dây chuyền công nghệ được Bộ Khoa học và Công nghệ xác nhận; phương tiện vận chuyển đưa đón công nhân gồm xe ôtô từ 24 chỗ ngồi trở lên và phương tiện thủy;
c) Linh kiện, chi tiết, bộ phận rời, phụ tùng, gá lắp, khuôn mẫu, phụ kiện đi kèm để lắp ráp đồng bộ hoặc sử dụng đồng bộ với thiết bị, máy móc, phương tiện vận tải chuyên dùng quy định tại điểm a và điểm b khoản này;
d) Nguyên liệu, vật tư dùng để chế tạo thiết bị, máy móc nằm trong dây chuyền công nghệ hoặc để chế tạo linh kiện, chi tiết, bộ phận rời, phụ tùng, gá lắp, khuôn mẫu, phụ kiện đi kèm để lắp ráp đồng bộ hoặc sử dụng đồng bộ với thiết bị, máy móc quy định tại điểm a khoản này;
đ) Vật tư xây dựng trong nước chưa sản xuất được.
Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành Danh mục vật tư xây dựng trong nước đã sản xuất được để làm căn cứ thực hiện việc miễn thuế quy định tại khoản này.
8. Hàng hoá nhập khẩu của doanh nghiệp BOT và Nhà thầu phụ để thực hiện dự án BOT, BTO, BT, bao gồm:
a) Thiết bị, máy móc nhập khẩu để tạo tài sản cố định (kể cả thiết bị, máy móc, phụ tùng sử dụng cho việc khảo sát, thiết kế, thi công, xây dựng công trình);
b) Phương tiện vận tải chuyên dùng nằm trong dây chuyền công nghệ để tạo tài sản cố định được Bộ Khoa học và Công nghệ xác nhận; phương tiện vận chuyển đưa đón công nhân gồm xe ôtô từ 24 chỗ ngồi trở lên và phương tiện thuỷ;
c) Linh kiện, chi tiết, bộ phận rời, phụ tùng, gá lắp, khuôn mẫu, phụ kiện đi kèm để lắp ráp đồng bộ hoặc sử dụng đồng bộ với thiết bị, máy móc, phương tiện vận tải chuyên dùng, phương tiện vận chuyển đưa đón công nhân nêu tại khoản này, kể cả trường hợp sử dụng cho việc thay thế, bảo hành, bảo dưỡng trong quá trình vận hành công trình;
d) Nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để thực hiện dự án, kể cả nguyên liệu, vật tư để phục vụ sản xuất, vận hành công trình.
9. Việc miễn thuế nhập khẩu đối với hàng hoá nhập khẩu quy định tại khoản 6, 7 và khoản 8 Điều này được áp dụng cho cả trường hợp mở rộng quy mô dự án, thay thế đổi mới công nghệ.

Các bạn nên tìm hiểu kỹ trước khi đưa ra nhận xét hay kết luận.
Mình cũng đã từng đi thực tập như các bạn, làm kế toán phải dựa trên những nguyên tắc, quy định cụ thể, họ giấu các bạn làm sao được nếu bạn nắm vững.
Nói vậy thôi, đây là vấn đề khá nhạy cảm phải không?:bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA