Mỗi tuần một chuyên đề

Cần giúp: Không muốn bị khấu trừ 10% thuế TNCN???

• Thread starter tamngtb0.4
  • Ngày gửi
T

tamngtb0.4

Guest
25/7/16
7
1
3
46
Các anh/chị cho em hỏi với ạ. Công ty em mới thành lập, sếp em làm ở Công ty khác, đóng bảo hiểm công ty khác, quản lý cũng làm trong nhà nước, đóng bảo hiểm ở cơ quan. Giờ sếp không muốn bị khấu trừ thuế TNCN 10% ở công ty. Vậy em phải xử lý thế nào ạ?

• Like
Reactions: nguyenanhtuan1601
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Đã có MSTCN rồi thì sao phải khấu trừ 10% hả bạn.

• Like
Reactions: CaoDuy2711
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Thu nhập từ 2 nơi, chấp nhận 1 nơi bị khấu trừ thuế TNCN theo biểu lũy tiền từng phần

T

tamngtb0.4

Guest
25/7/16
7
1
3
46
Thu nhập từ 2 nơi, chấp nhận 1 nơi bị khấu trừ thuế TNCN theo biểu lũy tiền từng phần
Tức là sao ạ? Tại Công ty mà sếp em đóng bảo hiểm thì tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến từng phần nhưng ở Công ty Mới thành lập thì có phải trích 10 % không ạ?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Tức là đang làm ở nơi nào yên ổn rồi thì giảm trừ ở noi đó đi, làm thêm ở nơi nào thì khấu trừ ở nơi đó, cuối năm tự quyết toán vói thuế để xem có đc hoàn thuế hay ko? hoặc phải nộp thêm hay ko thì tuy.

• Like
Reactions: tamngtb0.4
T

tamngtb0.4

Guest
25/7/16
7
1
3
46
Tức là đang làm ở nơi nào yên ổn rồi thì giảm trừ ở noi đó đi, làm thêm ở nơi nào thì khấu trừ ở nơi đó, cuối năm tự quyết toán vói thuế để xem có đc hoàn thuế hay ko? hoặc phải nộp thêm hay ko thì tuy.
Em cảm ơn anh, theo đúng luật thì là thế nhưng sếp đang không muốn bị khấu trừ 10% thì không biết có cách nào không ạ?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Em cảm ơn anh, theo đúng luật thì là thế nhưng sếp đang không muốn bị khấu trừ 10% thì không biết có cách nào không ạ?
Ko muốn thì khi trả lương đừng khấu trừ, sau này quyết toán thuế thì thuế nó tự mò ra ông này có hành vi trốn thuế (Nếu ông này nhận tội là tôi ko khai với DN là có thu nhập nhiều nơi) hoặc là DN bạn bị vu vào tội cố ý trốn thuế.
Cách thì khó vì giờ quản lý có MST thuế TNCN rồi thuế nó mò phát là ra ngay

T

tamngtb0.4

Guest
25/7/16
7
1
3
46
Ko muốn thì khi trả lương đừng khấu trừ, sau này quyết toán thuế thì thuế nó tự mò ra ông này có hành vi trốn thuế (Nếu ông này nhận tội là tôi ko khai với DN là có thu nhập nhiều nơi) hoặc là DN bạn bị vu vào tội cố ý trốn thuế.
Cách thì khó vì giờ quản lý có MST thuế TNCN rồi thuế nó mò phát là ra ngay
hix, vâng ạ. Thế là vẫn phải khấu trừ :( Em cảm ơn anh nhiều

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
hix, vâng ạ. Thế là vẫn phải khấu trừ :( Em cảm ơn anh nhiều
Khi khấu trừ thì làm cấp chứng từ khấu trừ cho người ta nhé. Còn thủ tục cấp chứng từ khấu trừ như nào thì bạn tự tìm hiểu nhé.

T

tamngtb0.4

Guest
25/7/16
7
1
3
46
Khi khấu trừ thì làm cấp chứng từ khấu trừ cho người ta nhé. Còn thủ tục cấp chứng từ khấu trừ như nào thì bạn tự tìm hiểu nhé.
Vâng, phức tạp quá đi mất :(( Em mới làm kế toán nên cái gì cũng phải tìm hiểu. Có gì nhờ các tiền bối nhiều ạ

Sửa lần cuối:
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
có mỗi cách không trả lương thôi :))))

H

hanhc.407

Guest
25/7/16
0
0
3
48
Cái này bắt buộc phải khấu trừ xong cuối năm đi quyết toán nếu thừa thì được hoàn lại thôi chứ chẳng còn cách nào cả

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
:D cả 2 công ty đều là chính thức thì cứ tính theo biểu lũy tiến cả 2 nơi. Giảm trừ gia cảnh bản thân thì đăng ký 9 tr cả 2 nơi. Hôm đi nghe tập huấn thì được bảo là luật thì không cho đăng ký 2 nơi nhưng thực tế đến nay vẫn chưa có chế tài xử lý phạt vi phạm lỗi này nên cả 2 công ty đều không sao cả chỉ cần cuối năm người này đi quyết toán thuế tncn đầy đủ là được.

• Like
Reactions: ngngtanh89vn
T

tunvadom

Trung cấp
30/6/16
55
14
8
41
:D cả 2 công ty đều là chính thức thì cứ tính theo biểu lũy tiến cả 2 nơi. Giảm trừ gia cảnh bản thân thì đăng ký 9 tr cả 2 nơi. Hôm đi nghe tập huấn thì được bảo là luật thì không cho đăng ký 2 nơi nhưng thực tế đến nay vẫn chưa có chế tài xử lý phạt vi phạm lỗi này nên cả 2 công ty đều không sao cả chỉ cần cuối năm người này đi quyết toán thuế tncn đầy đủ là được.
Bạn chắc là chủ DN hoặc là người làm 2 nơi trong bài viết đúng không :D? Nói thật là kế toán lương lậu chẳng được bao nhiêu mà rủi ro nhiều. Vì vậy cân nhắc kỹ trước khi ký bút nhé cả nhà.

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Làm 2 nơi mà nơi làm thêm trên 2tr/1 tháng mới bị khấu trừ phải k nhỉ?
Cái này thật ra bên mình chẳng khấu trừ vì biết người này tổng thu nhập cả năm k đến 108tr.
Biết là sai nhưng thuế nó sờ đến hơi khó mà đã sờ đến chấp nhận chung thôi :D

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Làm việc 2 nơi, có HĐLĐ thì được tính lũy tiến cả 2 nơi, nhưng chỉ được giảm trừ các khoản tại 1 nơi, nơi còn lại tính lũy tiến trên tổng thu nhập

N

nguyenthixuan1992

Sơ cấp
11/6/16
8
1
18
31
anh ơi, cho em hỏi là 1 nơi sẽ theo lũy tiến từng phần, nơi thứ 2 sẽ bị khấu trừ 10% thu nhập luôn phải không ạ

N

nguyenthixuan1992

Sơ cấp
11/6/16
8
1
18
31
giảm trừ gia cảnh bản thân đăng ký được 2 nơi cơ à bạn