Mỗi tuần một chuyên đề

Cần giúp: Không muốn bị khấu trừ 10% thuế TNCN???

• Thread starter tamngtb0.4
  • Ngày gửi
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Các anh/chị cho em hỏi với ạ. Công ty em mới thành lập, sếp em làm ở Công ty khác, đóng bảo hiểm công ty khác, quản lý cũng làm trong nhà nước, đóng bảo hiểm ở cơ quan. Giờ sếp không muốn bị khấu trừ thuế TNCN 10% ở công ty. Vậy em phải xử lý thế nào ạ?
Muốn không khấu trừ bạn không tính lương của GD đồng thời tiền lương trả cho GĐ chuyển qua chi phí khác bằng hóa đơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
anh ơi, cho em hỏi là 1 nơi sẽ theo lũy tiến từng phần, nơi thứ 2 sẽ bị khấu trừ 10% thu nhập luôn phải không ạ
Nơi 1 thì mình chọn giảm trừ cho bản thân nếu tiền lương mà sau khi giảm trừ nếu đến mức phải nộp thuế thu TNCN thì theo biểu thuế lũy tiến từng phần còn nếu ko đến mức phải nộp thì thôi. Nơi thứ 2 thì luôn phải tính thuế TNCN khi phát sinh trả lương theo thuế lũy tiến.

N

ngngtanh89vn

Guest
22/7/16
3
0
3
34
:D cả 2 công ty đều là chính thức thì cứ tính theo biểu lũy tiến cả 2 nơi. Giảm trừ gia cảnh bản thân thì đăng ký 9 tr cả 2 nơi. Hôm đi nghe tập huấn thì được bảo là luật thì không cho đăng ký 2 nơi nhưng thực tế đến nay vẫn chưa có chế tài xử lý phạt vi phạm lỗi này nên cả 2 công ty đều không sao cả chỉ cần cuối năm người này đi quyết toán thuế tncn đầy đủ là được.
Nhưng cuối năm đi quyết toán thì kiểu gì cũng lộ ra mình đăng ký giảm trừ gia cảnh bản thân 2 nơi thì có sao không anh ơi?

N

ngngtanh89vn

Guest
22/7/16
3
0
3
34
Muốn không khấu trừ bạn không tính lương của GD đồng thời tiền lương trả cho GĐ chuyển qua chi phí khác bằng hóa đơn
Nhưng không tính lương GĐ vào bảng lương thì nộp cho bảo hiểm có vấn đề gì không ạ?

V

vanhou

Sơ cấp
22/10/15
49
2
8
40
Tiện đây anh chị cho e hỏi là công ty e đang làm lương bình thường của e là đc hơn 3 triệu. giám đốc bên e mở 2 công ty 1 công ty đang hoạt động chính và 1 công ty chỉ để đấy trước đây có kinh doanh nhà hàng bây giờ thì thôi rồi. mà e phải làm 2 việc của 2 công ty. công ty chính thì e đuọc nhận lương là hơn 3 triệu còn bên công ty kia thì e chỉ làm sổ sách mà không được nhận lương, nhưng e vẫn cho tên e vào bảng lương của công ty mức luong là 2triệu. vậy e có phải đóng 10% Thuế TNCN ko ạ? anh chị giúp e vói ạ. em xin cảm ơn.

V

vanhou

Sơ cấp
22/10/15
49
2
8
40
Thế ạ/ Vâng em cảm ơn.Nhưng e có 2 con nhỏ và chồng e ở nhà như thế e có được giảm trừ gia cảnh không ạ?

ngohoan01

ngohoan01

User đã bị cấm truy cập
17/6/11
4
3
3
34
hà nội
Theo quy định là phải khấu trừ nhưng cuối năm khi đi quyết toán nếu thừa sẽ được hoàn lại. Hoặc bạn tính theo biểu lũy tiến ở cả hai nơi, 1 nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh bản thân, một nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc, chắc số thuế phải nộp sẽ ít hơn

• Like
Reactions: vanhou
H

Hoàng Thị Minh Thu

Guest
12/4/16
3
0
3
36
có mỗi cách không trả lương thôi :))))
em cũng gặp trường hợp gần giống như bạn này. tiền bối cho em hỏi là khi doanh nghiệp mới thành lập, nhân sự chưa ổn định, em có thể chưa cho lương sếp e vào ko ạ

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
em cũng gặp trường hợp gần giống như bạn này. tiền bối cho em hỏi là khi doanh nghiệp mới thành lập, nhân sự chưa ổn định, em có thể chưa cho lương sếp e vào ko ạ
không cho lương vào bây giờ cũng được nhưng chưa làm hợp đồng vì có hợp đồng là lại liên quan đến bảo hiểm nhé

V

vanhou

Sơ cấp
22/10/15
49
2
8
40
Bạn ơi, 2 con thì được giảm trừ nhưng thu nhập của bạn cũng chưa đến mức phải nộp thuế TNCN mà, tuy nhiên, nếu bạn để lương ở công ty thứ hai là 2 triệu thì vẫn phải khấu trừ 10% (dưới 3 tháng) còn trên 3 tháng thì có thể tính lũy tiến 2 nơi.
Vâng e cảm ơn anh chị ạ.

H

Hoàng Thị Minh Thu

Guest
12/4/16
3
0
3
36
không cho lương vào bây giờ cũng được nhưng chưa làm hợp đồng vì có hợp đồng là lại liên quan đến bảo hiểm nhé
vâng, làm cả hợp đồng cho sếp mình ý ạ

redstone

redstone

Trung cấp
13/7/10
53
14
8
TP.HCM
Các anh/chị cho em hỏi với ạ. Công ty em mới thành lập, sếp em làm ở Công ty khác, đóng bảo hiểm công ty khác, quản lý cũng làm trong nhà nước, đóng bảo hiểm ở cơ quan. Giờ sếp không muốn bị khấu trừ thuế TNCN 10% ở công ty. Vậy em phải xử lý thế nào ạ?
Thu nhập của sếp bạn ở cả 2 nơi là bao nhiêu 1 năm? Làm việc 2 nơi mà nơi nào cũng có HĐLĐ >= 3 tháng thì đâu có khấu trừ 10% mà phải áp biểu lũy tiến chứ nhỉ?

Sửa lần cuối:
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Thuế "sếp" làm lao động theo vụ việc, chi tả thù lao mỗi lần dưới 2 triệu đồng thì không phải khấu trừ 10% thuế TNCN

T

tamngtb0.4

Guest
25/7/16
7
1
3
46
Thuế "sếp" làm lao động theo vụ việc, chi tả thù lao mỗi lần dưới 2 triệu đồng thì không phải khấu trừ 10% thuế TNCN
Cách này hay quá ạ =))

T

tamngtb0.4

Guest
25/7/16
7
1
3
46
Em cảm ơn tất cả các anh/chị đã tư vấn cho em