hỏi về chi phí giá thành trong doanh nghiệp sx?

• Thread starter sss
  • Ngày gửi
S

sss

Guest
9/10/08
48
0
6
36
nghe an
Kính chào các anh/ chị. Cho em hỏi một vấn đề liên quan đến chi phí tính giá thành.
giả sử trong kỳ có xuất một vật tư A để sản xuất sản phẩm, lúc đó mh ghi nhận chi phí
n621/c152
Sau đó do công nhân làm hư vật tư A này khiến phải xuất lại vật tư A mới để thay thế, giả sử chi phí này công nhân phải chịu, trừ vào lương.
Vậy cách hạch toán với vật tư A mới này như thế nào ạ, có đưa vào chi phí 621 để tính lên giá thành hay là sao ạ?
Cảm ơn tất cả anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Kính chào các anh/ chị. Cho em hỏi một vấn đề liên quan đến chi phí tính giá thành.
giả sử trong kỳ có xuất một vật tư A để sản xuất sản phẩm, lúc đó mh ghi nhận chi phí
n621/c152
Sau đó do công nhân làm hư vật tư A này khiến phải xuất lại vật tư A mới để thay thế, giả sử chi phí này công nhân phải chịu, trừ vào lương.
Vậy cách hạch toán với vật tư A mới này như thế nào ạ, có đưa vào chi phí 621 để tính lên giá thành hay là sao ạ?
Cảm ơn tất cả anh chị
Phần này mình nghĩ về mặt hạch toán nên đơn giản hóa vấn đề đi. Vật tư A kia hỏng thì coi như là xuất hủy (cho vào chi phí khác), xuất mới vật tư A thay thế thì định khoản cho vào 621. Phần nhân viên đền bù thì lại cho vào doanh thu khác --> doanh thu khác và chi phí khác tự triệt tiêu nhau.

• Like
Reactions: sss
S

sss

Guest
9/10/08
48
0
6
36
nghe an
Phần này mình nghĩ về mặt hạch toán nên đơn giản hóa vấn đề đi. Vật tư A kia hỏng thì coi như là xuất hủy (cho vào chi phí khác), xuất mới vật tư A thay thế thì định khoản cho vào 621. Phần nhân viên đền bù thì lại cho vào doanh thu khác --> doanh thu khác và chi phí khác tự triệt tiêu nhau.
Vâng anh nhưng nếu giả sử vật tư A cũ xuất ra ở tháng trước đã khóa sổ thì phải làm phiếu điều chỉnh hay sạo ạ. vì như vậy thì cũng phức tạp.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Vâng anh nhưng nếu giả sử vật tư A cũ xuất ra ở tháng trước đã khóa sổ thì phải làm phiếu điều chỉnh hay sạo ạ. vì như vậy thì cũng phức tạp.
Nếu vật tư cũ xuất từ tháng trước thì rồi thì cứ để nguyên đó. Tháng này coi như vật tư bị hỏng và xuất hủy trong tháng này.

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
n621/c152
Cảm ơn tất cả anh chị
Bạn đã xác định được nguyên nhân, có bb xác định bồi thường. Bạn chỉ cần ht ngược lại :
N1388 C621
Khi thực hiện Đền bù : N334 C1388
Khi xuất vật tư mới thì đưa vào CF 621 như bình thường là được

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn đã xác định được nguyên nhân, có bb xác định bồi thường. Bạn chỉ cần ht ngược lại :
N1388 C621
Khi thực hiện Đền bù : N334 C1388
Khi xuất vật tư mới thì đưa vào CF 621 như bình thường là được

HT Đúng ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA