Share THANG BẢNG LƯƠNG 2017

• Thread starter Thủy BB
  • Ngày gửi
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Chào mọi người,

Hiện tại mình thấy có nhiều bạn có nhu cầu gửi bộ hồ sơ nộp lại TBL 2017 khá nhiều. Mình share tài liệu trên này. Mọi người tải về nhé.

Nếu bạn nộp lại thang bảng lương thì cần nộp kèm những BM sau:
1. Bảng quy định tiêu chuẩn chức vụ
2. Biên bản thông qua TBL
3. Công văn gửi Liên đoàn LĐ (gửi VB này trc, nhận kết quả mới nộp hồ sơ TBL cho Phòng LĐ TB XH
4. Công văn giải trình phòng LĐTBXH (3 bản)
5. Hệ thống thang bảng lương (3 bản)
6. Quy chế tiền lương (tùy nơi, có nơi yêu cầu, có chỗ ko)
7. Quyết định ban hành TBL
8. Thang bảng lương 2016 (1 bản TBL cũ)

(Mục 3 là đối với DN nào không đủ điều kiện thành lập công đoàn ạ)
Có thiếu gì thì m.n bổ sung nhé.
Thanks all!

Đính kèm

• TBL 2017.rar
    105.8 KB · Lượt xem: 3,711
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Ngapham1

Trung cấp
15/12/16
77
4
8
29
Cho e hỏi, có quy định bắt buộc là công ty phải tăng bảng lương ko ạ?

M

meocon10715

Sơ cấp
17/7/16
39
3
8
35
Nếu mức lương công ty bạn không thấp hơn mức tối thiểu quy định thì không phải làm lại

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho e hỏi, có quy định bắt buộc là công ty phải tăng bảng lương ko ạ?
Bắt buộc nè bạn. Quy định mức lương tối thiểu vùng rồi thì doanh nghiệp phải tăng mức lương lên bằng hoặc cao hơn tối thiểu vùng.
VD: Cty bạn đang có mức lương tối thiểu là 3.850.000đ thuộc vùng I (2016), vậy thì trong năm 2017 lương tối thiêu là 3.750.000đ. LĐ qua đào tạo thì lương tối thieur phải cao hơn 7% => Lương tối thiểu vùng 2017 sẽ là 4.012.500đ
=> Phải nộp lại TBL và điều chỉnh mức đóng với BHXH.

N

Ngapham1

Trung cấp
15/12/16
77
4
8
29
Thế chị ơi, thời gian nộp những văn bản thông báo vào lúc nào vậy chị?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Thế chị ơi, thời gian nộp những văn bản thông báo vào lúc nào vậy chị?
1. Thang bảng lương: Nộp vào đầu tháng 1.2017
2. Điều chỉnh mức đóng BHXH: Từ ngày 20/12/2016 - 19/01/2017 đính kèm Quyết định tăng lương (danh sách kèm theo(nếu có)

Sửa lần cuối:
T

Trúc Phương Huỳnh

Sơ cấp
14/10/16
2
0
1
29
Tp. HCM
Bắt buộc nè bạn. Quy định mức lương tối thiểu vùng rồi thì doanh nghiệp phải tăng mức lương lên bằng hoặc cao hơn tối thiểu vùng.
VD: Cty bạn đang có mức lương tối thiểu là 3.850.000đ thuộc vùng I (2016), vậy thì trong năm 2017 lương tối thiêu là 3.750.000đ. LĐ qua đào tạo thì lương tối thieur phải cao hơn 7% => Lương tối thiểu vùng 2017 sẽ là 4.012.500đ
=> Phải nộp lại TBL và điều chỉnh mức đóng với BHXH.

Bạn có thể chỉ mình cách tính tiền đóng BHXh dựa theo thang bảng lương được không ? Mình mới vô làm không lâu, mình có xem lại file thang bảng lương 2016 cũ nhưng không ko biết cách điều chỉnh mức đóng BHXH sao cho hợp lý. Chị bàn giao lại cho mình thì nghỉ rồi nên mình không biết hỏi ai ? Bạn có thể giúp mình được không ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn có thể chỉ mình cách tính tiền đóng BHXh dựa theo thang bảng lương được không ? Mình mới vô làm không lâu, mình có xem lại file thang bảng lương 2016 cũ nhưng không ko biết cách điều chỉnh mức đóng BHXH sao cho hợp lý. Chị bàn giao lại cho mình thì nghỉ rồi nên mình không biết hỏi ai ? Bạn có thể giúp mình được không ?
Nếu không ngại hay khó khăn trong việc cho mình xem TBL và Bảng lương của cty bạn thì gửi mail qua hothuthuy121992@gmail.com rồi mình xem cho.
Cách tính cũng đơn giản lắm: Bạn căn cứ vào Lương trên HĐLĐ (trừ đi các khoản phụ cấp hok tính đóng BHXH) x 32.5% là ra số tiền cần đóng BHXH rồi.
Bạn nên căn cứ theo mức đóng bên BHXH của cty bạn, miễn sao hok được thấp hơn mức tối thiểu (bậc 1) trong thang bảng lương là ok r.

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
chị ơi cty em hiện tại có 5 lao động (trong năm có báo tăng và báo giảm cho 1 số người) mà cty em k đóng kinh phí công đoàn thì có vấn đề gì không ạ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
chị ơi cty em hiện tại có 5 lao động (trong năm có báo tăng và báo giảm cho 1 số người) mà cty em k đóng kinh phí công đoàn thì có vấn đề gì không ạ?
Chị nghỉ chắc không sao. Nhưng mà chuẩn bị nộp lại TBL mới thì khi lên nộp cv xin xác nhận chưa đủ đk thành lập công đoàn thì e hỏi lại cán bộ bên đó xem có cần nộp ko ha. Năm trước cty cj có hỏi, nhưng họ bảo không cần đóng :D

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Chị nghỉ chắc không sao. Nhưng mà chuẩn bị nộp lại TBL mới thì khi lên nộp cv xin xác nhận chưa đủ đk thành lập công đoàn thì e hỏi lại cán bộ bên đó xem có cần nộp ko ha. Năm trước cty cj có hỏi, nhưng họ bảo không cần đóng :D
vâng em cảm ơn chị

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Có ai đi nộp thang bảng lương 2017 bị phòng LĐ-TB-XH từ chối hệ số khoảng cách bậc 5% không vậy? Có một số bạn nhắn tin cho mình bảo bên đó yêu cầu khoảng cách bậc phải 7.5% mới chấp nhận. Ai có thông tin thì chia sẽ với m.n ạ!

L

lechi8815

Guest
24/8/16
28
1
3
35
Có ai đi nộp thang bảng lương 2017 bị phòng LĐ-TB-XH từ chối hệ số khoảng cách bậc 5% không vậy? Có một số bạn nhắn tin cho mình bảo bên đó yêu cầu khoảng cách bậc phải 7.5% mới chấp nhận. Ai có thông tin thì chia sẽ với m.n ạ!
seo mình cũng ko bik cái này vậy nhỉ? bạn nào có thông tin vào tương tác nha cả nhà. Rất mông đợi ....

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
seo mình cũng ko bik cái này vậy nhỉ? bạn nào có thông tin vào tương tác nha cả nhà. Rất mông đợi ....
Mình có 2 bạn nhắn tin cho mình nói ak. 1 bạn ở huyện hóc môn, bạn còn lại thì mình hok biết. Tiếc là 2 bạn ấy hok hỏi Phòng LĐ-TB-XH tại sao khoảng cách bậc 5% hok nhận mà phải là 7.5%. Mình cũng đang hóng lắm

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Tự dưng mình nghỉ, có thể do cty của 2 bạn ấy có công việc hoặc chức danh có điều kiện lao động đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm nên mới phải cao hơn ít nhất 7%

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
có bạn nào trên đây công ty chưa có công đoàn cơ sở, hàng tháng vẫn đóng đủ cho BHXH 32.5% mà chưa đóng kinh phí công đoàn lần nào ko. cho mình hỏi với, khi chưa dóng kinh phí công đoàn vậy làm sao để mình xin mấy giầy rờ kia mà nộp phòng LDTBXH, có bị phạt gì hông ta?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
có bạn nào trên đây công ty chưa có công đoàn cơ sở, hàng tháng vẫn đóng đủ cho BHXH 32.5% mà chưa đóng kinh phí công đoàn lần nào ko. cho mình hỏi với, khi chưa dóng kinh phí công đoàn vậy làm sao để mình xin mấy giầy rờ kia mà nộp phòng LDTBXH, có bị phạt gì hông ta?
Công ty mh 5 nhân viên, năm ngoái nộp CVLĐ có hỏi LĐLĐ để đóng KPCĐ, bên đó bảo ko cần. MÌnh bên LĐLĐ quận 1 - TP.HCM

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
Công ty mh 5 nhân viên, năm ngoái nộp CVLĐ có hỏi LĐLĐ để đóng KPCĐ, bên đó bảo ko cần. MÌnh bên LĐLĐ quận 1 - TP.HCM

mình ở Đà Nẵng, ko biết sao nữa, chắc phải gọi hỏi quá, hum bữa có hỏi về nộp hồ sơ thang lương cho phòng LDTBXH nhưng ngta bảo ko cần nộp, tự điều chỉnh với bên BHXH để đóng, giờ đang hoang mang đây. với bạn Thủy nộp cái tờ khai trình sd lao động chưa, mình ccungx chưa nộp cái này, b có mẫu nào hông? hiu hiu

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
mình ở Đà Nẵng, ko biết sao nữa, chắc phải gọi hỏi quá, hum bữa có hỏi về nộp hồ sơ thang lương cho phòng LDTBXH nhưng ngta bảo ko cần nộp, tự điều chỉnh với bên BHXH để đóng, giờ đang hoang mang đây. với bạn Thủy nộp cái tờ khai trình sd lao động chưa, mình ccungx chưa nộp cái này, b có mẫu nào hông? hiu hiu
Từ năm ngoái đến nay thì cty mh nộp đều đặn ak. Bạn chưa nộp lần nào luôn hả? Có cần lấy mẫu hok mình gửi cho. Nếu ngoài bạn hok yêu cầu nộp thì bạn hok nộp cũng được. Nhưng mà để sau này hok phiền phức thì mh nghỉ cái nào mình giải quyết xong cái đó cho khỏe ;)

• Like
Reactions: NGỌC ANH 1990
Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
Từ năm ngoái đến nay thì cty mh nộp đều đặn ak. Bạn chưa nộp lần nào luôn hả? Có cần lấy mẫu hok mình gửi cho. Nếu ngoài bạn hok yêu cầu nộp thì bạn hok nộp cũng được. Nhưng mà để sau này hok phiền phức thì mh nghỉ cái nào mình giải quyết xong cái đó cho khỏe ;)
ahihi, thích bạn này rùi đó :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA