Góp vốn trên 50% nhưng không phải là công ty mẹ

• Thread starter Phương Hạ 111
  • Ngày gửi
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Như tiêu đề mình đã đăng đó là cty mình dự định trích tiền gửi để góp vốn vào 1 cty CP mới thành lập khác, tuy nhiên 2 cty lại hoạt động độc lập, cty mình chỉ hưởng lợi nhuận dựa trên số cổ phần đã góp.
Như vậy thì chỉ cần hạch toán (theo TT133) Nợ 2281 C112, (khi hưởng lợi nhuận, nếu có) N138 C515, mình hạch toán như vậy đúng ko mn?
Liệu có quy định nào bắt buộc là cty góp vốn trên 50% vào cty khác thì phải trở thành cty mẹ của cty khác ko?
Cảm ơn mn nhiều ạ!! :D

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Như tiêu đề mình đã đăng đó là cty mình dự định trích tiền gửi để góp vốn vào 1 cty CP mới thành lập khác, tuy nhiên 2 cty lại hoạt động độc lập, cty mình chỉ hưởng lợi nhuận dựa trên số cổ phần đã góp.
Như vậy thì chỉ cần hạch toán (theo TT133) Nợ 2281 C112, (khi hưởng lợi nhuận, nếu có) N138 C515, mình hạch toán như vậy đúng ko mn?
Liệu có quy định nào bắt buộc là cty góp vốn trên 50% vào cty khác thì phải trở thành cty mẹ của cty khác ko?
Vì TT133 không có TK221 nên hạch toán sang 228 là đúng rồi :)
Một trong những điều kiện trở thành công ty mẹ là góp trên 50% vốn điều lệ, thỏa mãn điều kiện thì đương nhiên là công ty mẹ rồi, không muốn thì tớ chịu hehe....!

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Quy định cụ thể của Luật doanh nghiệp 2014 như sau:
"Điều 189. Công ty mẹ, công ty con
1. Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông của công ty đó;
b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp quyết định bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;
c) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó.
2. Công ty con không được đầu tư góp vốn, mua cổ phần của công ty mẹ. Các công ty con của cùng một công ty mẹ không được cùng nhau góp vốn, mua cổ phần để sở hữu chéo lẫn nhau."

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Thanks mn nhiều ah! Nhưng mình có đọc được là khi có cty con là phải làm báo cáo tài chính hợp nhất ở cuối năm, mà cty này thì là hạch toán độc lập vậy ko biết đến cuối năm nay mình có phải làm BCTC hợp nhất của cả 2 cty ko?

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Bạn lưu ý, để xác định là cty con hay không là cty con cần dựa vào hợp đồng góp vốn và/hoặc mục đích đầu tư của cty bạn mà hoàn toàn ko phụ thuộc vào tỷ lệ sở hữu vốn (chỉ dùng để chia lợi tức, cổ tức):
- Nếu trong hợp đồng góp vốn có quy định tỷ lệ quyền biểu quyết khác với tỷ lệ vốn góp thì có thể xảy ra trường hợp mặc dù cty bạn góp trên 50% vốn nhưng tỷ lệ biểu quyết không vượt quá 50%. Trong trường hợp này, bạn không được phép hạch toán như 1 khoản đầu tư vào cty con; hay tỷ lệ góp vốn dưới 50% nhưng các cổ đông còn lại dành cho cty bạn trên 50% quyền biểu quyết thì vẫn hạch toán là khoản đầu tư vào cty con như bình thường;
- Nếu mục đích đầu tư ban đầu của cty bạn chỉ là đầu tư, nắm giữ chờ bán với mục đích kiếm lời từ chênh lệch giá thì bạn lại phải kế toán như 1 khoản chứng khoán kinh doanh. Tất nhiên trong trường hợp của cty bạn thì là góp vốn thành lập 1 doanh nghiệp mới nên lý giải để để mua bán kiếm lời từ cổ phần, cổ phiếu là ko phù hợp, nhưng mình ví dụ như vậy để bạn hiểu hơn.
Còn về có phải hợp nhất hay ko thì như ý kiến của bạn Tam nhá!

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Vâng, cảm ơn mn rất nhiều ạ! Vậy sau khi đọc thông tư 202 và tham khao ý kiến của anh/chị thì em có thể kết luận là việc trở thành cty mẹ hay ko là phụ thuộc vào điều lệ Cty và hợp đồng thỏa thuận giữa 2 bên, do vậy nếu trong điều lệ cty ko quy định j đến quyền hạn hay nghĩa vụ của cty góp vốn trên 50% thì cty đó ko phải là cty mẹ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA