Tờ khai khấu trừ thuế TNCN

• Thread starter kieuanh.92
  • Ngày gửi
K

kieuanh.92

Guest
10/1/17
17
0
1
31
Hi mọi người. Em có chút thắc mắc. Mọi người giải đáp giúp em.
Công ty em trước giờ vẫn nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN hàng quý đều đặn dù không phát sinh khấu trừ thuế TNCN.
Nhưng quý 3 vừa rồi em quên nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN (công ty không phát sinh khấu trừ thuế)
Theo Thông tư 156/2013/TT-BTC thì ko phát sinh khấu trừ thuế thì ko phải nộp. Nhưng một số người lại nói đã nộp tờ khai thì quý nào cũng phải nộp.
Không biết như thế nào là đúng ạ? Công ty em ở TP.HCM ạ.
Ai biết vụ này chỉ dẫn giúp em với. Huhu. Em lo quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
Hi mọi người. Em có chút thắc mắc. Mọi người giải đáp giúp em.
Công ty em trước giờ vẫn nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN hàng quý đều đặn dù không phát sinh khấu trừ thuế TNCN.
Nhưng quý 3 vừa rồi em quên nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN (công ty không phát sinh khấu trừ thuế)
Theo Thông tư 156/2013/TT-BTC thì ko phát sinh khấu trừ thuế thì ko phải nộp. Nhưng một số người lại nói đã nộp tờ khai thì quý nào cũng phải nộp.
Không biết như thế nào là đúng ạ? Công ty em ở TP.HCM ạ.
Ai biết vụ này chỉ dẫn giúp em với. Huhu. Em lo quá.
Theo điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 quy định:
"Điều 16. Khai thuế, nộp thuế thu nhập cá nhân
1. Khai thuế, nộp thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân
a) Nguyên tắc khai thuế
a.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế." Theo quy định thì không phải nộp bạn nhé.

K

kieuanh.92

Guest
10/1/17
17
0
1
31
Theo điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 quy định:
"Điều 16. Khai thuế, nộp thuế thu nhập cá nhân
1. Khai thuế, nộp thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân
a) Nguyên tắc khai thuế
a.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế." Theo quy định thì không phải nộp bạn nhé.
Dạ. Quy định là ko phải nộp. Mà chị bạn em lại nói là nếu đã nộp thì quý nào cũng phải nộp. Nên em lo lo. Sợ bên thuế lại hạch sách thì khổ

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
Dạ. Quy định là ko phải nộp. Mà chị bạn em lại nói là nếu đã nộp thì quý nào cũng phải nộp. Nên em lo lo. Sợ bên thuế lại hạch sách thì khổ
Căn cứ theo quy định trong các Thông tư thực hiện thôi e.

M

minh40978

Sơ cấp
7/7/16
47
5
8
42
cho mình hỏi vậy cuối năm có phải nộp không?

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
cho mình hỏi vậy cuối năm có phải nộp không?
Theo Khoản 1 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/06/2015 (Sửa đổi, bổ sung thông tư 156/2013/TT-BTC)
“a.3) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.” Bạn xác định xem bên bạn thuộc trường hợp nào để thực hiện nhé.

K

kieuanh.92

Guest
10/1/17
17
0
1
31
Căn cứ theo quy định trong các Thông tư thực hiện thôi e.
Em vừa gọi hỏi cán bộ thuế thì chị ấy hỏi lại em là kỳ vừa rồi có phát sinh khấu trừ thuế ko. Em bảo ko. Chị ấy lại hỏi thế có trả lương ko? Em nói có nhưng lương thấp nên không đủ điều kiện để khấu trừ. Chị ấy bảo em đọc lại TT92. E đọc đi đọc lại nãy giờ mà chưa thấy quy định sửa đổi ở mục nào. Hic

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
Em vừa gọi hỏi cán bộ thuế thì chị ấy hỏi lại em là kỳ vừa rồi có phát sinh khấu trừ thuế ko. Em bảo ko. Chị ấy lại hỏi thế có trả lương ko? Em nói có nhưng lương thấp nên không đủ điều kiện để khấu trừ. Chị ấy bảo em đọc lại TT92. E đọc đi đọc lại nãy giờ mà chưa thấy quy định sửa đổi ở mục nào. Hic
Chỉ bổ sung thêm thôi chứ theo khoản 1 Điều 21 Thông tư 92/2015 thì:
1. Sửa đổi, bổ sung tiết a.3 điểm a khoản 1 Điều 16
“a.3) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.

• Like
Reactions: ttta92