Thu nhập chịu thuế TNCN lấy thu nhập nào?

• Thread starter thuyduong8511
  • Ngày gửi
T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Cả nhà cho mình hỏi cty mình có 1 nhân viên thuộc diện phải khấu trừ thuế nhưng có tháng trừ tháng không trừ, giờ làm tờ khai thuế TNCN có chỉ tiêu 29 "Tổng thu nhập chịu thuế trả cho cá nhân thuộc diện phải khấu trừ thuế" thì mình tính tổng thu nhập chịu thuế của cá nhân đó gồm cả thu nhập của tháng không bị trừ luôn hay chỉ tính thu nhập chịu thuế của những tháng bị trừ thuế thôi ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
Cả nhà cho mình hỏi cty mình có 1 nhân viên thuộc diện phải khấu trừ thuế nhưng có tháng trừ tháng không trừ, giờ làm tờ khai thuế TNCN có chỉ tiêu 29 "Tổng thu nhập chịu thuế trả cho cá nhân thuộc diện phải khấu trừ thuế" thì mình tính tổng thu nhập chịu thuế của cá nhân đó gồm cả thu nhập của tháng không bị trừ luôn hay chỉ tính thu nhập chịu thuế của những tháng bị trừ thuế thôi ạ?
Bạn lấy tổng thu nhập chịu thuế của cá nhân gồm cả thu nhập của tháng không bị trừ nhé.

• Like
Reactions: thuyduong8511
P

Pham Thi Hoai Thu

Guest
7/1/17
13
1
3
33
Tại sao lại có tháng trừ tháng không trừ, cần xem xét lại cách tính thuế TNCN, cũng quy quy định trong HĐLĐ là lương Net hay lương Gross nhé

T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Tại sao lại có tháng trừ tháng không trừ, cần xem xét lại cách tính thuế TNCN, cũng quy quy định trong HĐLĐ là lương Net hay lương Gross nhé
Vậy cho mình hỏi do đặc thù công việc của kỹ thuật phải ra ngoài nhiều nên cty có hỗ trợ tiền xăng xe theo thực tế phát sinh, vậy tiền xăng xe này có thuộc thu nhập chịu thuế TNCN hay không? Trước giờ mình vẫn đưa nó vào thu nhập chịu thuế, vì chi theo thực tế phát sinh có tháng nhiều tháng ít nên có tháng bị trừ thuế tháng không.

Sửa lần cuối:
T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Bạn lấy tổng thu nhập chịu thuế của cá nhân gồm cả thu nhập của tháng không bị trừ nhé.
Mình kiểm tra lại thì thấy quý trước mình chỉ tính thu nhập chịu thuế của tháng bị trừ thôi vậy có cần phải khai lại ko nhỉ?

P

Pham Thi Hoai Thu

Guest
7/1/17
13
1
3
33
Vậy cho mình hỏi do đặc thù công việc của kỹ thuật phải ra ngoài nhiều nên cty có hỗ trợ tiền xăng xe theo thực tế phát sinh, vậy tiền xăng xe này có thuộc thu nhập chiệu thuế TNCN hay không? Trước giờ mình vẫn đưa nó vào thu nhập chịu thuế, vì chi theo thực tế phát sinh có tháng nhiều tháng ít nên có tháng bị trừ thuế tháng không.

Tiền xăng này sẽ bị chịu thuế TNCN. Tuy nhiên nếu công ty không có quy định trong HĐLĐ hay không có quy định trong quy chế công ty sẽ không được trừ khi tính thuế TNDN đối với chi phí này nhé. Do đó tổng thu nhập sẽ bao gồm cả thu nhập của tháng không được trừ. Nếu phần này nhiều và có nhiều nhân viên như vậy thì nên bổ sung vào quy chế công ty để được trừ khi tính thuế TNDN.

T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Tiền xăng này sẽ bị chịu thuế TNCN. Tuy nhiên nếu công ty không có quy định trong HĐLĐ hay không có quy định trong quy chế công ty sẽ không được trừ khi tính thuế TNDN đối với chi phí này nhé. Do đó tổng thu nhập sẽ bao gồm cả thu nhập của tháng không được trừ. Nếu phần này nhiều và có nhiều nhân viên như vậy thì nên bổ sung vào quy chế công ty để được trừ khi tính thuế TNDN.
Trong hợp đồng lao động có ghi hỗ trợ theo thực tế phát sinh 50k/70km, chụp hình km đầu tháng và cuối tháng mình tập hợp lại trong file excel đưa sếp ký duyệt như vậy là đủ điều kiện được trừ khi tính thuế TNDN đúng không bạn?

P

Pham Thi Hoai Thu

Guest
7/1/17
13
1
3
33
Trong hợp đồng lao động có ghi hỗ trợ theo thực tế phát sinh 50k/70km, chụp hình km đầu tháng và cuối tháng mình tập hợp lại trong file excel đưa sếp ký duyệt như vậy là đủ điều kiện được trừ khi tính thuế TNDN đúng không bạn?

Cũng có thể được bạn à, Nếu mình có bằng chứng chứng minh cho số Km và số tiền là được rùi nhé.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nói liên thiên vãi chưởng. Chi phí phụ cấp xăng xe điện thoại mà tính thuế TNCN thì ai dám nhận phụ cấp? Xác định rõ. Nó là khoản chi phí phục vụ công việc. Chứ nó ko phải là thu nhập của ng lao động bạn nhé.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình kiểm tra lại thì thấy quý trước mình chỉ tính thu nhập chịu thuế của tháng bị trừ thôi vậy có cần phải khai lại ko nhỉ?
Mọi tháng tính rồi thì thôi.
Cuối năm tính 1 phát thôi.
Bạn chú ý nhé.
Thu nhập chịu thuế (tức là thu nhập bao gồm cả thuế).

T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Mọi tháng tính rồi thì thôi.
Cuối năm tính 1 phát thôi.
Bạn chú ý nhé.
Thu nhập chịu thuế (tức là thu nhập bao gồm cả thuế).
Như vậy khi quyết toán thuế TNCN mình có cần phải tính lại cả thu nhập của tháng ko bị trừ luôn không bạn?

P

Pham Thi Hoai Thu

Guest
7/1/17
13
1
3
33
Theo công văn số 6587/CT-TTHT của cục thuế TPHCM ngày 12/7/2016 về khoản trợ cấp xăng xe được tính vào thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công nhé

P

Pham Thi Hoai Thu

Guest
7/1/17
13
1
3
33
Theo công văn số 6587/CT-TTHT của cục thuế TPHCM ngày 12/7/2016 về khoản trợ cấp xăng xe được tính vào thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công nhé