Mỗi tuần một chuyên đề

Mua sắm ô tô làm TSCĐ

• Thread starter meomeomeo2891
  • Ngày gửi
M

meomeomeo2891

Sơ cấp
12/1/17
18
3
3
32
Chào cả nhà!
em mới ra làm chưa có kinh nghiệm nhiều, nhờ mọi người tư vấn giúp em trường hợp này với ạ!
Sếp em có dự định mua xe ô tô 7 chỗ mới trị giá trên 2.8 tỷ ( Gồm VAT, thuế trước bạ...) làm tài sản cố định. (chủ yếu Phục vụ việc đi lại của nhà sếp)
Mọi người cho em hỏi mình có cần làm thủ tục đăng ký gì với cơ quan thuế không ạ? ( trước đó cty em khấu hao theo PP đường thẳng)
và em nghe nói xe trên 1.6 tỷ thì phần dư còn lại sẽ không được khấu trừ, và tính chi phí thuế TNDN. Phần chênh lệch đó mình xử lý như thế nào ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Chào cả nhà!
em mới ra làm chưa có kinh nghiệm nhiều, nhờ mọi người tư vấn giúp em trường hợp này với ạ!
Sếp em có dự định mua xe ô tô 7 chỗ mới trị giá trên 2.8 tỷ ( Gồm VAT, thuế trước bạ...) làm tài sản cố định. (chủ yếu Phục vụ việc đi lại của nhà sếp)
Mọi người cho em hỏi mình có cần làm thủ tục đăng ký gì với cơ quan thuế không ạ? ( trước đó cty em khấu hao theo PP đường thẳng)
và em nghe nói xe trên 1.6 tỷ thì phần dư còn lại sẽ không được khấu trừ, và tính chi phí thuế TNDN. Phần chênh lệch đó mình xử lý như thế nào ạ.
Đã đăng ký phương pháp tính khấu hao thì không cần đăng ký lại bạn. Thời gian khấu hao thì phải xét cho phù hợp với TT45. Xe thì phải sang tên Công ty
Về phần chênh lệch thì hạch toán vào 811, cuối năm loại ra khi tình TNDN

• Like
Reactions: meomeomeo2891
P

Pham Thi Hoai Thu

Guest
7/1/17
13
1
3
33
Phần VAt của oto dưới 9 chỗ trên 1,6 tỷ cũng không được khấu trừ đó nhé.

M

meomeomeo2891

Sơ cấp
12/1/17
18
3
3
32
Đã đăng ký phương pháp tính khấu hao thì không cần đăng ký lại bạn. Thời gian khấu hao thì phải xét cho phù hợp với TT45. Xe thì phải sang tên Công ty
Về phần chênh lệch thì hạch toán vào 811, cuối năm loại ra khi tình TNDN
vậy thì phần bị loại nhiều thật, nhiều sếp muốn đi xe sang, đem chi phí về cho lắm, có dùng được hết đâu. T_T

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chào cả nhà!

Trừ phần thuế GTGT được khấu trừ HT 133 còn tất cả chi phí HT 211. Hàng tháng Khấu hao HT vào 642 phần < 1.6 ty đưa vào chi phí phần còn lại HT theo hướng dẫn TT200 TK 642 - 1 nguyên tắc KT .. b) Các khoản chi phí QL DN không được coi là chi phí ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA