Góp vốn theo công trình

• Thread starter peteoteo93
  • Ngày gửi
P

peteoteo93

Sơ cấp
16/2/17
10
0
1
31
Em mới vào nghề nên chưa biết nhiều, có một vấn đề e nhờ anh chị giúp e với. Công ty em làm bên xây dựng, khi làm công trình thì có người tham gia góp vốn (chỉ góp vốn một công trình), em định khoản bình thường là N112, C411 thì có đúng không? có cần phải theo dõi theo công trình đó không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em mới vào nghề nên chưa biết nhiều, có một vấn đề e nhờ anh chị giúp e với. Công ty em làm bên xây dựng, khi làm công trình thì có người tham gia góp vốn (chỉ góp vốn một công trình), em định khoản bình thường là N112, C411 thì có đúng không? có cần phải theo dõi theo công trình đó không?

Bạn nên làm hình thức: Vay vốn chứ không nên Góp vốn vì mỗi lần tăng, giảm vốn đều phải làm thủ tục với các cơ quan QL ( Sở KHĐT .. )

P

peteoteo93

Sơ cấp
16/2/17
10
0
1
31
Bạn nên làm hình thức: Vay vốn chứ không nên Góp vốn vì mỗi lần tăng, giảm vốn đều phải làm thủ tục với các cơ quan QL ( Sở KHĐT .. )
Có thể chỉ rõ hơn dùm e được không vì lúc chuyển khoản ngta đã ghi là góp vốn công trình. Em phải đk như thế nào mới hợp lý nhất ạ.

N

noel

Trung cấp
23/10/07
84
13
8
tp hcm
Thế Ban giám đốc và anh KTT của bạn nói rằng bản chất việc nộp tiền này àl gi? Cho mượn, góp vốn ngắn hạn cho riêng ctrình này, hay góp vốn vào Cổ phần cty? Cái nay anh KTT quýet chớ ko phải các thành viên diễn đàn quyết nhá.. hay là bạn làm KTT mà ko quyết được? Vậy thì hỏi ý Chủ tịch cty bản chất nhá. Khi đó bạn sẽ biết cách định khoản đúng ah!
Còn giờ bạn đk vậy chưa chính xác, và việc hạch toán 411 tk vốn góp Chủ sh kéo theo nhìeu thay đổi pl lắm.. ko đơn giản tăng giảm nợc có đâu.

P

peteoteo93

Sơ cấp
16/2/17
10
0
1
31
Thế Ban giám đốc và anh KTT của bạn nói rằng bản chất việc nộp tiền này àl gi? Cho mượn, góp vốn ngắn hạn cho riêng ctrình này, hay góp vốn vào Cổ phần cty? Cái nay anh KTT quýet chớ ko phải các thành viên diễn đàn quyết nhá.. hay là bạn làm KTT mà ko quyết được? Vậy thì hỏi ý Chủ tịch cty bản chất nhá. Khi đó bạn sẽ biết cách định khoản đúng ah!
Còn giờ bạn đk vậy chưa chính xác, và việc hạch toán 411 tk vốn góp Chủ sh kéo theo nhìeu thay đổi pl lắm.. ko đơn giản tăng giảm nợc có đâu.
Cty chỉ có một mình mình là kế toán, cũng k hẳn là kế toán trưởng, mình mới ra nghề thôi. Mình biết đk như thế là chưa ổn nên mới nhờ anh chị diễn đàn giúp mình. Mình có nói rõ là góp vốn theo công trình không phải góp vốn chủ sở hữu vậy nên không biết đk thế nào cho hợp lý. Bạn chỉ ra cái sai của mình nhưng k giúp mình giải quyết đc vấn đề đk như thế nào cho hợp lý hơn. Cảm ơn bạn rất nhiều!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Có thể chỉ rõ hơn dùm e được không vì lúc chuyển khoản ngta đã ghi là góp vốn công trình. Em phải đk như thế nào mới hợp lý nhất ạ.
Bạn đang HT vào TK 411 làm tăng vốn chủ sở hữu. Tăng, giảm vốn CSH thì phải thay đỗi vốn trên Đăng ký KD. Trường hợp của bạn chỉ Vay vốn ( có thể dài, ngắn hạn ) cho từng C.trình và lãi suất theo thỏa thận hay theo tỷ lệ lãi của Ctrình nếu 2 bên cùng giám sát.

P

peteoteo93

Sơ cấp
16/2/17
10
0
1
31
Bạn đang HT vào TK 411 làm tăng vốn chủ sở hữu. Tăng, giảm vốn CSH thì phải thay đỗi vốn trên Đăng ký KD. Trường hợp của bạn chỉ Vay vốn ( có thể dài, ngắn hạn ) cho từng C.trình và lãi suất theo thỏa thận hay theo tỷ lệ lãi của Ctrình nếu 2 bên cùng giám sát.
Dạ, lỡ giúp rồi thì giúp e cho trót nhe. Bây giờ ngta góp vốn công trình bằng tiền gửi 500tr. TH1: không phát sinh chi phí và trả lại người góp vốn. TH2: phát sinh chi phí, khi QT công trình lãi lỗ chia theo %. Ho Anh Hue có thể giúp e đk chi tiết được k ạ, không cần số liệu chính xác chỉ cần giúp e đk các TH đó thôi ạ. E thật sự không hình dung được hướng đi. hic

N

noel

Trung cấp
23/10/07
84
13
8
tp hcm
Làm hợp đồng vay vốn, ghi rõ ls thoả thuận. Lãi thật thì các bên tự xử nhá. Chỉ cần ghi nợ 111,112 và có 338 để sau này trả lại, phần lãi theo khung quy địinh thì tạm tính vô 635 đi,, mai mốt quyết toán tính sau.
Công trình bạn tổng dự toán nhiu? Nếu 500trieu mà hơn 50% cônng trình thì bên cho mượn tiền có đòi quản lý công trình ko? Nếu ko thì xem như cho vay cá nhân, ls thoả thuận cộng thêm phần % ln sau này nếu công trình có lãi
Ko ai cho bạn mượn 500tr mà ko tính lãi hay lợi ít gì khác, ngoại trừ tiền đó là của chính anh chủ tịch.

P

peteoteo93

Sơ cấp
16/2/17
10
0
1
31
Làm hợp đồng vay vốn, ghi rõ ls thoả thuận. Lãi thật thì các bên tự xử nhá. Chỉ cần ghi nợ 111,112 và có 338 để sau này trả lại, phần lãi theo khung quy địinh thì tạm tính vô 635 đi,, mai mốt quyết toán tính sau.
Công trình bạn tổng dự toán nhiu? Nếu 500trieu mà hơn 50% cônng trình thì bên cho mượn tiền có đòi quản lý công trình ko? Nếu ko thì xem như cho vay cá nhân, ls thoả thuận cộng thêm phần % ln sau này nếu công trình có lãi
Ko ai cho bạn mượn 500tr mà ko tính lãi hay lợi ít gì khác, ngoại trừ tiền đó là của chính anh chủ tịch.
Là như vầy: a giám đốc vs ngkia là anh em, chỉ đơn thuần ngkia muốn hùng tiền vào công trình đó không lãi suất, cũng k đòi quản lý công trình (vì ng đó k có chuyên môn, chỉ thấy dự tính là công trình có lời nên muốn hùng để chia lời thôi). Thỏa thuận với nhau lời hay lãi thì chia theo % vốn góp. Tổng dự toán công trình hơn 11 tỷ, nhưng vì một số lý do nên k làm nữa. Tổng Cp đã phát sinh chỉ khoảng 1,5 tỷ thôi. Bạn giúp mình nhé!

N

noel

Trung cấp
23/10/07
84
13
8
tp hcm
@peteoteo93
Vậy dễ tính, làm bảng kê quyết toán rõ ràng chi phí công trình 1ty5
Giờ xem như ctr lõ 1t5 nhá.
Anh kia góp 500tr trong 11ty tuc là góp 0.45%, vạy chiu lỗ 1ty5*0.45%, tức khoảng 68trieu. (hoac em tính lo 1ty5 tuc la lo khoảng 13.6% cua 11ty, phan ai gop nhiu thi chiu lo 13.6% tren von gop, 13.6%*500tr cug la tam 68tr). Lúc trứoc anh kia nộp tiền bao nhiêu thì giờ trừ 68trieu lo ra rồi còn nhiu trả lại!
Căn cứ trên tỷ lệ này tính cho dễ..! Anh em cả mà.. kkk

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA