Xin giúp đỡ về các hàm

• Thread starter Freedomsky
  • Ngày gửi
F

Freedomsky

Guest
16/2/17
2
0
1
33
Em đang có bài tập là phải giải thích những hàm này tại sao lại dùng như vậy
Hình này giải thích tại sao phải dùng hàm vlookup hlookup index và match và tại sao phải lồng vào có lợi gì

Giải thích tại sao ra đáp số đó.
Tại sao dùng phép nhân mà ko phải phép cộng.

Mong Anh hoặc Chị có thế giúp em ạ.
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Em đang có bài tập là phải giải thích những hàm này tại sao lại dùng như vậy
Hình này giải thích tại sao phải dùng hàm vlookup hlookup index và match và tại sao phải lồng vào có lợi gì

Giải thích tại sao ra đáp số đó.
Tại sao dùng phép nhân mà ko phải phép cộng.

Mong Anh hoặc Chị có thế giúp em ạ.
Em xin cảm ơn.
Bài tập này không biết của trường nào mà đặt công thức mảng loàng ngoàng thế nhỉ,
Câu hỏi ở hình ảnh thứ 2 thì giải thích là: Vì phép nhân tương đương đương với điều kiện AND. Còn câu đầu tiên giải thích tại sao lại ra kết quả đó thì ko hiểu câu hỏi cho lắm

• Like
Reactions: Freedomsky
F

Freedomsky

Guest
16/2/17
2
0
1
33
Cái đầu là có dùng gì lồng vào nhau ấy hỏi có lợi gì e cũng ko biết nữa cái 2 là phải giải thích kết quả nữa @@

N

nttrungneu

Guest
27/2/12
5
1
3
34
Hà Nội
1. Hàm Vlookup, Hlookup, Index có nội dung tương tự nhau, đều tham chiếu đến một giá trị.
Hàm Match chỉ ra vị trí tương đối của một mục trong một phạm vi (dãy ô).
Bạn tìm hiểu thêm cách sử dụng để biết tại sao dùng các hàm này.
Lợi ích của việc lồng hàm Match vào các hàm trên kia chính là do hàm trả về vị trí tương đối
Nghĩa là tại vùng $A$2:$D$4, có thể thay đổi vị trí của các hàng hoặc cột một cách tùy ý mà không ảnh hưởng đến kết quả tính toán (trừ hàng, cột tiêu đề).

2. Trong công thức mảng thì các phép tính được thực hiện tương ứng với vị trí của từng phần tử trong mảng. Ở đây có 02 mảng chứa các giá trị 0, 1 tương ứng với từng mặt hàng và từng loại cần tính toán. Nếu sai mặt hàng hay sai loại hàng thì nhận giá trị là 0, đúng mặt hàng hay loại hàng thì nhận giá trị là 1.
C11: Phép nhân tương ứng trả về kết quả số tiền ở cột E hoặc 0. Dùng hàm sum để cộng các kết quả lại.
D11: Phép nhân tương ứng trả về kết quả 0 hoặc 1 (khi đúng mặt hàng và loại hàng). Dùng hàm sum để cộng các kết quả lại.

• Like
Reactions: Freedomsky
K

khunglongcodon

Guest
13/1/08
26
3
3
TP.HCM
Em học Hutech à? Lớp nào vậy em?

Xem nhiều