Xuất khẩu trực tiếp cho bên thứ 3 không phải là đơn vị đặt hàng

• Thread starter Thân Chu
  • Ngày gửi
T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Cả nhà ơi!!!!! tư vấn giúp em việc này:
Công ty em có nhận sản xuất hàng gốm gia dụng cho 1 đơn vị ở Nhật (đơn vị A).
Nhưng lại xuất hàng trực tiếp cho 1 công ty khác là khách hàng của đơn vị A (đơn vị B).
Bên em đang trao đổi để đơn vị B thanh toán cho bên em để xem như bên em trực tiếp xuất khẩu cho đơn vj B.
Các chứng từ khai Hải Quan, Bill of lading, CO,.... đều đứng tên đơn vị B, nếu trường hợp đơn vị A trực tiếp thanh toán cho bên em thì xem như bên đơn vị B ủy thác cho đơn vị A thanh toán được không ạ? hay phải xử lý như thế nào cho hợp lý các bác chỉ giùm em với.
Em cám ơn các bác nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chuthithao

Sơ cấp
29/10/08
10
2
3
Ha noi
Đơn vị mình cũng có trườn hợp tương tự, và được bạn ACC4RUM tư vấn như sau:​
Bạn xem Điểm b.4, KHoản 3, D(iều 16, Thông tư số 219/2013/TT-BTC này xem có vận dụng được không:
"b.4) Trường hợp phía nước ngoài yêu cầu bên thứ 3 là tổ chức ở Việt Nam thanh toán bù trừ công nợ với phía nước ngoài bằng thực hiện thanh toán qua ngân hàng số tiền phía nước ngoài phải thanh toán cho cơ sở kinh doanh xuất khẩu và việc yêu cầu thanh toán bù trừ công nợ nêu trên có quy định trong hợp đồng xuất khẩu (phụ lục hợp đồng hoặc văn bản điều chỉnh hợp đồng- nếu có) và có chứng từ thanh toán là giấy báo có của ngân hàng bên xuất khẩu về số tiền đã nhận được từ tài khoản của bên thứ 3, đồng thời bên xuất khẩu phải xuất trình bản đối chiếu công nợ có xác nhận của bên nước ngoài và bên thứ 3"

Chúc bạn thành công!

• Like
Reactions: Thân Chu
T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Cám ơn chị nhiều.
Vấn đề là công ty em từ trước tới giờ khách hàng chỉ trao đổi trực tiếp qua email rồi gửi order chỉ có 1 bảng kê danh sách hàng hóa cần đặt rồi cứ thế bên em triển khai sản xuất và xuất hàng chứ không có hợp đồng nguyên tắc.
Em cũng đang đau đầu về vấn đề này đây, hợp đồng nguyên tắc thì không có, biết là rủi ro cao nhưng làm hợp đồng nguyên tắc với khách nước ngoài thì phức tạp lắm.

Còn nói đến biên bản đối chiếu công nợ, đây là order thứ 2 của đơn vị A, nhưng đơn trước bên em xuất thẳng cho đơn vị A luôn. Khách đã thanh toán đủ cho bên em rồi nhưng khi chuyển khoản bị mất 1 khoản phí chuyển tiền (không thể hiện trên sổ phụ ngân hàng).
Chị kế toán trước không biết nên vẫn treo nợ của khách này hơn 6 triệu. Bây giờ em không biết xử lý như thế nào luôn.
Nếu có cách nào xử lý vấn đề này chị chỉ giúp em với. Em cám ơn chị nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA