Mỗi tuần một chuyên đề

Về ghi nhận TSCĐ

• Thread starter nguyenyen.93
  • Ngày gửi
N

nguyenyen.93

Guest
17/5/15
16
1
3
30
1Em đang làm cho 1 phòng khám tư thành lập tháng 7/2016, từ tháng 8/2016 công ty có hợp đồng với bên cung cấp vật tư xây dựng (cty A), đã ứng tiền qua TK Công ty. Nhưng sau đó công ty em ký 1 hợp đồng xây dựng với hình thức chìa khóa trao tay cho 1 công ty khác làm (Cty B)
Đến hết 2016 bên em vẫn chưa nhận được HĐ bàn giao của công trình của Cty B, nhưng các HD khác liên quan như thang máy dùng trong tòa nhà, HĐ làm vách ngăn NVS, HĐ lắp đặt HT điện, máy biến thế đã thanh lý.
Em muốn hỏi một vấn đề như sau:
Em có được cộng nguyên giá của các TS trên vào nguyên giá của tòa nhà đang chờ bàn giao không hay hạch toán như 1 TS riêng biệt. Nếu được cộng vào nguyên giá tòa nhà em hạch toán vào 241 có được không ạ.
Các anh chị giải đáp giúp em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
1Em đang làm cho 1 phòng khám tư thành lập tháng 7/2016, từ tháng 8/2016 công ty có hợp đồng với bên cung cấp vật tư xây dựng (cty A), đã ứng tiền qua TK Công ty. Nhưng sau đó công ty em ký 1 hợp đồng xây dựng với hình thức chìa khóa trao tay cho 1 công ty khác làm (Cty B)
Đến hết 2016 bên em vẫn chưa nhận được HĐ bàn giao của công trình của Cty B, nhưng các HD khác liên quan như thang máy dùng trong tòa nhà, HĐ làm vách ngăn NVS, HĐ lắp đặt HT điện, máy biến thế đã thanh lý.
Em có được cộng nguyên giá của các TS trên vào nguyên giá của tòa nhà đang chờ bàn giao không hay hạch toán như 1 TS riêng biệt. Nếu được cộng vào nguyên giá tòa nhà em hạch toán vào 241 có được không ạ.
Cái đó là do bạn quản lý, nếu bạn muốn theo dõi khấu hao của cả tòa nhà và các thiết bị kia là một phần của tòa nhà thì bạn cộng nguyên giá các tài sản trên vào nguyên giá tòa nhà và trước khi hoàn thành tất cả bạn vẫn để trên 241, còn nếu muốn cần lời khuyên thì nên để riêng, bản thân tòa nhà là một tài sản và mỗi máy móc mua về là một tài sản riêng, nếu bạn để tất cả các máy móc kia là một bộ phận của cả một hệ thống thì khi mua thêm hay bán một cái máy nào đó lại phải làm thủ tục chửa chữa tòa nhà

N

nguyenyen.93

Guest
17/5/15
16
1
3
30
@nguyenduykhanh36 Em đang mắc phần điều kiện ghi nhận 1 TSCĐ "Mang lại giá trị kinh tế trong tương lai" Cái này khá mơ hồ, như thang máy có thể ghi nhận là TS riêng, nhưng công trình phụ như vách ngăn nhà vệ sinh liệu có được công nhận là 1 TS riêng biệt

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
@nguyenduykhanh36 Em đang mắc phần điều kiện ghi nhận 1 TSCĐ "Mang lại giá trị kinh tế trong tương lai" Cái này khá mơ hồ, như thang máy có thể ghi nhận là TS riêng, nhưng công trình phụ như vách ngăn nhà vệ sinh liệu có được công nhận là 1 TS riêng biệt
Bạn nghiên cứu thêm quy định tại Chuẩn mực số 03 ban hành kèm theo Quyết định số 149/2001/QĐ-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2001 của Bộ trưởng Bộ Tài chính để xác định TSCĐ riêng biệt

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Trong DA sẽ có nhiều hạng mục như: Xây dựng nhà, sân, vườn .. Các gói máy móc, thiết bị, cấp thoát nước, điện .. Mỗi hạng mục có Thiết kế, dự toán riêng. Bạn nên theo dõi chi phí chi tiết riêng ... Khi hoàn thành toàn bộ đưa vào SD thì kết chuyển sang TSCĐ riêng.

• Like
Reactions: nguyenyen.93
N

nguyenyen.93

Guest
17/5/15
16
1
3
30
Trong DA sẽ có nhiều hạng mục như: Xây dựng nhà, sân, vườn .. Các gói máy móc, thiết bị, cấp thoát nước, điện .. Mỗi hạng mục có Thiết kế, dự toán riêng. Bạn nên theo dõi chi phí chi tiết riêng ... Khi hoàn thành toàn bộ đưa vào SD thì kết chuyển sang TSCĐ riêng.
cảm ơn bác nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA