Thắc mắc về tính giá thành sản xuất.

• Thread starter gaubattu
  • Ngày gửi
G

gaubattu

Guest
19/11/09
2
0
1
hưng yên
Chào mọi người.
Mình đang có 2 vấn đề thắc mắc mà chưa biết giải quyết như thế nào, mong mọi người giúp đỡ:
1. Công ty mình có sản xuất, chi phí phát sinh nhiều tháng, nhưng khi sản xuất mình không ra được thành phẩm. Bên mình không sản xuất sản phẩm ấy nữa. Vậy các chi phí mình phải xử lý như thế nào? Nếu chi phí đó rất lớn mình có được đưa vào 242 để phân bổ dần không?
2. Công ty mình có gia công cho khách hàng, nhưng không phải tháng nào cũng có việc. Có những tháng không sản xuất, các tháng đó chi phí phân bổ công cụ hoặc khấu hao tài sản cố định vẫn được trích thì mình phải xử lý như thế nào? Mình sẽ đưa các chi phí đó sang 632 hay 811?

Mình cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Chào mọi người.
Mình đang có 2 vấn đề thắc mắc mà chưa biết giải quyết như thế nào, mong mọi người giúp đỡ:
1. Công ty mình có sản xuất, chi phí phát sinh nhiều tháng, nhưng khi sản xuất mình không ra được thành phẩm. Bên mình không sản xuất sản phẩm ấy nữa. Vậy các chi phí mình phải xử lý như thế nào? Nếu chi phí đó rất lớn mình có được đưa vào 242 để phân bổ dần không?
2. Công ty mình có gia công cho khách hàng, nhưng không phải tháng nào cũng có việc. Có những tháng không sản xuất, các tháng đó chi phí phân bổ công cụ hoặc khấu hao tài sản cố định vẫn được trích thì mình phải xử lý như thế nào? Mình sẽ đưa các chi phí đó sang 632 hay 811?

Mình cám ơn.
Có thể nhập lại để tái chế hoặc bán phế liệu

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
1. sản phẩm hỏng, mà không sản xuất tiếp sản phẩm đó thì chỉ có bán thanh lý nếu còn giá trị, còn nếu không thì phải thuê đơn vị có chức năng tiêu huỷ. thủ tục như thanh lý tài sản cố định . Sau này bạn phải chứng minh cho cơ quan thuế rằng mình có sản xuất, chứ nếu không họ loại toàn bộ thuế đầu vào của giá trị nguyên liệu để sản xuất lô hàng đó đấy
2. Vấn đề thứ 2 về TSCĐ , tuỳ vào phương pháp khấu hao, nếu theo đường thẳng thì cứ theo thời gian mà tính, nếu khâu sản xuất không có sản phẩm thì tính hết vào khâu quản lý,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA