TĂNG ĐƠN GIÁ VIẾT TRÊN HÓA ĐƠN

• Thread starter Minh Hường Quách
  • Ngày gửi
M

Minh Hường Quách

Guest
16/6/16
24
0
1
Chúc mọi người buổi sáng tốt lành!

Em muốn nhờ các ACE giúp 1 thắc mắc ạ.

Cty em bán hàng cho khách bình thường Sp có giá bán 2tr từ trước đến nay vẫn viết HĐ theo giá bán như vậy
Gần đây có chính sách mới cho cộng tác viên để họ bán giá bao nhiêu cũng được tùy họ bán và công ty sẽ vẫn viết HĐ cho khách theo giá bán cho khách hàng. Nên có vẫn đề quan trọng trong việc viết HĐ như sau ạ:

EM được biết trong trường hợp này nếu đến " QUYẾT TOÁN THUẾ " cán bộ thuế có thể lấy theo giá bán cao nhất của Sp đó và đánh đồng cho tất cả số lượng Sp cùng loại đã bán ra. Mà như vậy thì không chính xác vì có lúc bán giá cao, lúc bán đúng giá tùy theo thời điểm, thị trường và do nhân viên sale. Vậy phải làm thế nào để hợp thức được và giải trình với cán bộ thuế ạ.

Hiện tại em đang có trường hợp như vậy không biết làm như thế nào cho hợp lý.

Mong mọi người ai biết chỉ giúp với ạ.

Em xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cty em bán hàng cho khách bình thường Sp có giá bán 2tr từ trước đến nay vẫn viết HĐ theo giá bán như vậy
Gần đây có chính sách mới cho cộng tác viên để họ bán giá bao nhiêu cũng được tùy họ bán và công ty sẽ vẫn viết HĐ cho khách theo giá bán cho khách hàng. Nên có vẫn đề quan trọng trong việc viết HĐ như sau ạ:
EM được biết trong trường hợp này nếu đến " QUYẾT TOÁN THUẾ " cán bộ thuế có thể lấy theo giá bán cao nhất của Sp đó và đánh đồng cho tất cả số lượng Sp cùng loại đã bán ra. Mà như vậy thì không chính xác vì có lúc bán giá cao, lúc bán đúng giá tùy theo thời điểm, thị trường và do nhân viên sale. Vậy phải làm thế nào để hợp thức được và giải trình với cán bộ thuế ạ.
Em xin cám ơn!
Giá bán do 2 bên thỏa thuận tùy vào thị trường ở từng thời điểm. Không có chuyện: (..cán bộ thuế có thể lấy theo giá bán cao nhất của Sp đó và đánh đồng cho tất cả số lượng Sp cùng loại đã bán ra..). Trường hợp có nghi ngờ họ sẽ xem lại thông báo Giá QĐ của địa phương ở thời điểm đó ( Nếu có )

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Chưa hiểu rõ câu hỏi.
1. Bạn bán giá thay đổi theo thị trường (thực thu bao nhiêu, hóa đơn thể hiện bấy nhiêu), việc này có thỏa thuận... có thông báo giá, có thông báo chương trình hỗ trợ khách hàng hợp lý hợp lệ thì mình bán bao nhiêu là chuyện của mình (nhưng đừng bán dưới giá vốn, tình huống bán dưới giá vốn là họ xoay mệt lắm chứ không đùa được)
2. Bạn bán giá thực thu và giá trên hóa đơn có sự khác nhau. Cái này xử lý mới mệt thôi

N

nghiepnv

Guest
29/3/17
46
14
8
Cái này bạn phải có Chính sách bán hàng của công ty trong đó nêu rõ giá bán cho từng đối tượng. Ví dụ bán cho doanh nghiệp thì có hợp đồng, giá niêm yết là bao nhiêu, chiết khấu bao nhiêu; bán cho cá nhân thì giá bán bao nhiêu,... Nếu không có chính sách bán hàng quy định thì mặc nhiên bạn bán giá thấp để tránh thuế rồi nên thuế họ áp giá cao nhất cho tất cả sản phẩm cùng loại là có lý do của họ.

M

Minh Hường Quách

Guest
16/6/16
24
0
1
Cám ơn ACE đã hướng dẫn cho em ạ.

M

Minh Hường Quách

Guest
16/6/16
24
0
1
Cái này bạn phải có Chính sách bán hàng của công ty trong đó nêu rõ giá bán cho từng đối tượng. Ví dụ bán cho doanh nghiệp thì có hợp đồng, giá niêm yết là bao nhiêu, chiết khấu bao nhiêu; bán cho cá nhân thì giá bán bao nhiêu,... Nếu không có chính sách bán hàng quy định thì mặc nhiên bạn bán giá thấp để tránh thuế rồi nên thuế họ áp giá cao nhất cho tất cả sản phẩm cùng loại là có lý do của họ.
Bạn có thể chỉ rõ cho mình về việc này được ko?

Hiện tại bên em chưa có chính sách bán hàng cụ thể mà chỉ là nói miệng với nhân viên thôi.
Em đang có người hướng dẫn " đối với trường hợp công ty bộ hồ sơ gồm: Hợp đồng kinh tế 2 bên, HĐ, BBBG hàng hoá "
Không biết như vậy đã đủ chưa ạ? Và nếu đủ rồi thì hợp đồng kinh tế cần lưu ý nội dung gì bên trong ạ?

N

nghiepnv

Guest
29/3/17
46
14
8
Chính sách bán hàng thì do công ty xây dựng. Trong đó có giá bán của hàng hóa cho từng đối tượng cụ thể là bao nhiêu thôi. Mình xây dựng cho hợp lý. Và tùy từng thời điểm nếu giá bán khác với giá đã xây dựng trong chính sách giá của bạn thì cần có quyết định của giám đốc về giá bán tại thời điểm đó.
- Khi bán cho công ty khác thì cần:
1. Nhu cầu hoặc đơn đặt hàng của bên mua
2. Hợp đồng kinh tế giữa 2 bên trong đó nêu rõ số lượng, giá bán
3. Biên bản bàn giao hàng khi hai bên thực hiện giao nhận hàng
4. Xuất hóa đơn
5. Làm biên bản nghiệm thu và thanh lý hợp đồng
- Khi bán cho cá nhân: Vì cá nhân thì không cần hợp đồng nhưng phải có
1. Quyết định về giá bán của giám đốc tại thời điểm bán: trong đó nêu rõ:"căn cứ theo giá bán đã được xây dựng..."
2. Biên bản bàn giao hàng hóa: cá nhân mua hàng thì họ cũng ký vào biên bản đó
3. Xuất hóa đơn ( khách hàng không lấy vẫn phải xuất)

Tạm thời thế chắc đủ giải trình. Quan trọng nhất là phải xây dựng được chính sách giá bán

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng

Em xin cám ơn!
Do bạn yếu bóng vía nên bị nó bắt nạt thôi. Nếu thuế nào cũng như thế doanh nghiệp nào dám hoạt động

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Do bạn yếu bóng vía nên bị nó bắt nạt thôi. Nếu thuế nào cũng như thế doanh nghiệp nào dám hoạt động
Bạn nói đúng. Đặc biệt đối với DN SX: Biết nhiều KT không hiểu về ĐM nên khi tính Thuế thường lắp ĐM ( VT, NC, máy ..) thấp hơn để loại chi phí.

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Bạn có thể chỉ rõ cho mình về việc này được ko?

Hiện tại bên em chưa có chính sách bán hàng cụ thể mà chỉ là nói miệng với nhân viên thôi.
Em đang có người hướng dẫn " đối với trường hợp công ty bộ hồ sơ gồm: Hợp đồng kinh tế 2 bên, HĐ, BBBG hàng hoá "
Không biết như vậy đã đủ chưa ạ? Và nếu đủ rồi thì hợp đồng kinh tế cần lưu ý nội dung gì bên trong ạ?
Bạn nên nghiên cứu cái "Chương trình bán hàng hỗ trợ doanh nghiệp vừa và nhỏ" - Chiêu trốn thuế
Cái này do mình tự nghĩ ra chứ chả có chương trình nào hết. Những khách hàng lẻ tẻ không lấy hóa đơn, bạn kiếm 1 ông khách hàng mà không kê khai VAT rồi bạn xuất vào ông đó giá thấp hơn giá bình thường (trốn thuế), nhưng phải phân bổ lượng hóa đơn đó cho khéo. Các chương trình lên phải rõ ràng vì sao khách đó lại có mức giá đó. Toàn tự mình làm, tự biên tự diễn hết nên chủ yếu làm cho chuẩn thôi. Chiết khấu mua hàng nữa, cái này cũng nên ghi rõ trong chương trình mai mốt có loại hàng tặng không bán (khi đạt chiết khấu) hóa đơn xuất hàng có ghi giá đàng hoàng nhé nhưng ghi thêm hàng chiết khấu theo chương trình... không thu tiền. Lách né đủ hết. Nếu xuất vào ông KH kê khai VAT, họ không kiểm tra thì thôi, kiểm tra lại lòi ra mình xuất hóa đơn bậy cho khách

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA