Mỗi tuần một chuyên đề

Kế toán hoạt động gia công nhập dữ liệu

• Thread starter thuyduong8511
  • Ngày gửi
T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Chào cả nhà,
Cả nhà có ai đã từng làm hoặc biết về kế toán của hoạt động gia công nhập dữ liệu thế nào không ạ? cty em ký hợp đồng gia công nhập dữ liệu cho phía nước ngoài nhưng em không biết công việc kế toán phải làm cho hoạt động này thế nào, công ty phải nộp những loại thuế nào? thuế suất bao nhiêu %? mong cả nhà tư vấn giúp với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi
Chào bạn,

Theo mình thì hoạt động của doanh nghiệp bạn chủ yếu vẫn theo các quy định của chung của pháp luật về kế toán và thuế thôi. Riêng thuế GTGT thì có khác một chút do hoạt động gia công nhập dự liệu cho phía nước ngoài là dịch vụ xuất khẩu, Công ty bạn được hưởng thuế suất 0% khi có đủ các điều kiện:
- Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;
- Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;

T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
@susu1012neu
Cảm ơn bạn đã tư vấn, tuy nhiên mình vẫn không chắc chắn lắm về thuế VAT 0% vì hoạt động dịch vụ này ký với tổ chức nước ngoài nhưng thực hiện tại VN và kết quả của việc gia công được truyền qua internet. Ko biết có văn bản nào hướng dẫn cụ thể việc này ko bạn nhỉ?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Tại khoản 2 điều 16 Thông tư 219/2013TT-BTC có nêu: "Đối với cơ sở kinh doanh xuất khẩu dịch vụ, phần mềm qua phương tiện điện tử thì không cần có tờ khai hải quan. Cơ sở kinh doanh phải thực hiện đầy đủ các quy định về thủ tục xác nhận bên mua đã nhận được dịch vụ, phần mềm xuất khẩu qua phương tiện điện tử theo đúng quy định của pháp luật về thương mại điện tử" không biết có áp dụng cho trường hợp cỉa bạn không?

• Like
Reactions: thuyduong8511

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA