Công ty thuê cá nhân ngoài

• Thread starter vampi
  • Ngày gửi
V

vampi

Sơ cấp
17/3/14
17
1
3
33
hà nội
Chào mọi người!
em đang có một vướng mắc, mong mọi người tư vẫn giup em ạ
Công ty em có thuê cá nhân ngoài làm về thu gom và xử lý rác thải, phế liệu sản xuất. chi phí hàng tháng lên mấy chục triệu. Ngoài ra hàng tháng công ty cũng có chi tra lương cho cá nhân nayf( vì cá nhân này là cố vấn của công ty). Vậy chi phí xử lý rac thải hàng tháng em cần phải có những giấy tờ, hồ sơ gì để được ghi nhận là chi phí hợp lý ạ
p/s: ngoài làm việc cho công ty em. Cá nhân này còn có phát sinh ở công ty khác nữa ạ
Mong mọi người giúp đỡ ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Chào mọi người!
em đang có một vướng mắc, mong mọi người tư vẫn giup em ạ
Công ty em có thuê cá nhân ngoài làm về thu gom và xử lý rác thải, phế liệu sản xuất. chi phí hàng tháng lên mấy chục triệu. Ngoài ra hàng tháng công ty cũng có chi tra lương cho cá nhân nayf( vì cá nhân này là cố vấn của công ty). Vậy chi phí xử lý rac thải hàng tháng em cần phải có những giấy tờ, hồ sơ gì để được ghi nhận là chi phí hợp lý ạ
p/s: ngoài làm việc cho công ty em. Cá nhân này còn có phát sinh ở công ty khác nữa ạ
Mong mọi người giúp đỡ ạ
Mình nghĩ bạn nên làm 1 HĐ thuê khoán, và khấu trừ 10% TNCN của họ dựa trên HĐ thuê khoán đó, Nếu là 2 người khác nhau thì có lẽ sẽ dễ hơn. Bạn hỏi người đó xem có xuất đc hóa đơn VAT ko? vì mình nghĩ các CP này nếu có hợp đồng và HĐ VAT là dễ quản lý cũng như hợp lý hóa CP

V

vampi

Sơ cấp
17/3/14
17
1
3
33
hà nội
Mình nghĩ bạn nên làm 1 HĐ thuê khoán, và khấu trừ 10% TNCN của họ dựa trên HĐ thuê khoán đó, Nếu là 2 người khác nhau thì có lẽ sẽ dễ hơn. Bạn hỏi người đó xem có xuất đc hóa đơn VAT ko? vì mình nghĩ các CP này nếu có hợp đồng và HĐ VAT là dễ quản lý cũng như hợp lý hóa CP
là 1 người bạn ah. Hàng tháng trả lương cho họ mình đã khấu trừ thuế PIT trên khoản lương công ty trả rồi. Còn tiền xử lý rác thải hàng tháng thì mình đang chưa biết xử lý như thế nào? Nếu làm HĐ rồi khấu trừ 10% TNCN như thế có được ko ạ? Và nếu như thế có phải bảo họ lên thuế làm thủ tục xin cấp hóa đơn để họ xuất cho công ty mình không ?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Chi tiền công, tiền thù lao thì làm hợp đồng khoán nhân công theo vụ việc, khi chi trả thu nhập thì khấu trừ thuế TNCN 10% (nếu là người nước ngoài không cư trú thì thếu TNCN là 20%). Nếu thời gian dài, ổn định trên 3 tháng (nếu là người nước ngoài trên 183 ngày) thì có thể là hợp đồng lao động để khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần.
Tiền xử lý rác thảo là tiền chi cho ai, việc gì... cứ có hóa đơn (nếu mua, thuê) hoặc chứng từ chi theo chế độ kế toán là OK

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
là 1 người bạn ah. Hàng tháng trả lương cho họ mình đã khấu trừ thuế PIT trên khoản lương công ty trả rồi. Còn tiền xử lý rác thải hàng tháng thì mình đang chưa biết xử lý như thế nào? Nếu làm HĐ rồi khấu trừ 10% TNCN như thế có được ko ạ? Và nếu như thế có phải bảo họ lên thuế làm thủ tục xin cấp hóa đơn để họ xuất cho công ty mình không ?
mình nghĩ chỉ cần làm HĐ và khấu trừ 10% là đc bạn ạ vì cty mình cũng làm như vậy, và ko phải trg hợp nào cũng đc cấp hóa đơn thuế đâu, bạn tìm hiểu kĩ hơn về các loại HĐ thuê khoán, hay là thuê dịch vụ của cá nhân ấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA