thuế TNCN

• Thread starter thuthao_vn1
  • Ngày gửi
T

thuthao_vn1

Guest
9/1/17
22
2
3
31
Xin phép cho e hỏi về thuế TNCN ạ!
Năm 2015, 4 quý điều làm tờ khai thuế TNCN, đã k trừ Thuế TNCN của nhân viên, nhưng cuối năm Quyết toán Thuế TNCN thì chỉ đóng thuế TNCN của 2 quý đầu, còn Q3 và Q4 chưa đóng, vậy cuối năm quyết toán thuế TNCN, ở phần số thuế TNCN đã khấu trừ thì là số tiền mình đã nộp ở 2 tờ khai Q1, Q2 hay là số tiền đã khấu trừ trong 4 tờ khai của 4 quý ạ . Em cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Bạn nói: ".... 4 quý điều làm tờ khai thuế TNCN, đã k trừ Thuế TNCN của nhân viên..... hưng cuối năm Quyết toán Thuế TNCN thì chỉ đóng thuế TNCN của 2 quý đầu, còn Q3 và Q4 chưa đóng.." nghĩa là sao? Bạn đặt câu hỏi mà người khác đọc hiểu thì mới giúp được.

T

thuthao_vn1

Guest
9/1/17
22
2
3
31
HI Bạn,
nghĩa là trong năm cty là tờ khai thuế TNCN theo quý có phát sinh số tiền phải nộp nhà nước,
Nhưng cuối năm làm tờ khai QTT TNCN thì kiểm tra chỉ quý 1 và quý 2 đóng thuế TNCN
Còn Quý 3, và 4 chưa đóng.
Trong tờ khai QTT thuế TNCN cuối năm ý, mình muốn hỏi là ở mục 05.1BK QTTTNCN phần [22] số thuế TNCN đã khấu trừ.
mình chỉ ghi số tiền đã nộp nhà nước ở Q1 và Q2 đúng không đó bạn ? hay là ghi tất cả số tiền phát sinh trong tờ khai TNCN của 4 quý.

Thanks

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Vậy những người phát sinh thu nhập phải chịu thuế đó khi thanh toán lương cty bạn có trừ tiền thuế của họ không?
mục 05.1BK QTTTNCN phần [22]: đây là mục tổng số thuế phải nộp. Mục này phần mềm tự tính từ các thông tin bạn đã nhập. Mục [20] mới là số thuế tncn đã khấu trừ, mục này thể hiện số tiền mà bạn đã trừ của người lao động. Mình vẫn chưa hiểu hết ý của bạn

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Hàng quý khi phát sinh thuế TNCN, cty bạn có trách nhiệm khấu trừ tiền thuế và đi nộp. Cuối năm khi làm báo cáo quyết toán sẽ tính toán lại tổng thu nhập từng cá nhân là bao nhiêu, phát sinh số thuế bao nhiêu, đã nộp bao nhiêu, còn phải nộp hay được hoàn.

• Like
Reactions: zungcoca
T

thuthao_vn1

Guest
9/1/17
22
2
3
31
Hi bạn,
Hàng tháng công ty điều trích tiền thuế TNCN của lao động.
Nhưng có điều là quý 3 và quý 4 có trích của lao động, có làm tờ khai TNCN nhưng chưa đóng tiền.

H

huent08

Guest
7/5/08
27
0
1
Các bạn cho mình hỏi chút! Mình đăng bài viết cơ mà ở mục tìm kiếm 1 chuyên đề mình không thể nào chọn được chuyên đề mình cần chọn? Các bạn đăng bài có ai gặp tình huống như mình không ạ? Mình đang cần tư vấn về thủ tục xuất nhập khẩu vàng trang sức quá

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
@thuthao_vn1 : Số tiền mà bạn đã trích của người lao động chính là số tiền đã khấu trừ. Trên bảng quyết toán năm nó sẽ thể hiện ở mục [20]. Khi quyết toán năm sẽ tính ra số thuế phải nộp bổ sung hay được hoàn của từng cá nhân. Đã khấu trừ tức là cty bạn đã trừ của người lao động. Còn đi nộp là trách nhiệm của cty bạn. Nộp thiếu, nộp trễ thì cty bạn phải chịu trách nhiệm nếu có phát sinh tiền chậm nộp

Sửa lần cuối:
  • Like
T

thuthao_vn1

Guest
9/1/17
22
2
3
31
Dạ chị, Vài ngày trước e cũng hỏi điều này đến diễn đàn, có 1 chị phản hồi em là Số tiền đã khấu trừ là số tiền đã nộp thuế TNCN ở quý 1 và q2.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Dạ chị, Vài ngày trước e cũng hỏi điều này đến diễn đàn, có 1 chị phản hồi em là Số tiền đã khấu trừ là số tiền đã nộp thuế TNCN ở quý 1 và q2.
Số tiền đã khấu trừ là số tiền bạn đã trừ của người lao động. Nhiều công ty khấu trừ của người lao động nhưng chẳng đi nộp đồng nào thì sao bằng nhau được bạn?

T

thuthao_vn1

Guest
9/1/17
22
2
3
31
Dear bạn,
Nhiều người nói mình là số tiền đã khấu trừ thuế TNCN = số tiền đã nộp thuế TNCN của các quý.
Nếu 4 quý đó cty nộp tất cả tiền cho thuế thì là ok theo điều đó. nhưng công ty chỉ đóng Q1 và quý 2

Thanks

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Dear bạn,
Nhiều người nói mình là số tiền đã khấu trừ thuế TNCN = số tiền đã nộp thuế TNCN của các quý.
Nếu 4 quý đó cty nộp tất cả tiền cho thuế thì là ok theo điều đó. nhưng công ty chỉ đóng Q1 và quý 2

Thanks
Bạn đã nói là quý 3,4 cty bạn vẫn khấu trừ thuế TNCN của người lao động nhưng chưa đi nộp thì sao bằng đc hả bạn. Mình đang trả lời câu hỏi tình huống của bạn. Còn trong tình huống khác Ngta khấu trừ bao nhiêu đi nộp bấy nhiêu thì khi đó số tiền khấu trừ = số tiền đã nộp. Phía trên mình đã nói rất rõ, đâu phải tình huống mà bạn đọc giống với tình huống của bạn. Bạn phải suy nghĩ chứ. Vậy nhé.

• Like
Phạm Thị My 1991

Phạm Thị My 1991

Sơ cấp
27/4/17
2
0
1
32
Giang Biên - Long Biên HN
mình hỏi không liên quan chút
có bạn nào đang làm kế toán tổng hợp cty may mặc không cho mình hỏi chút ạ

N

Nguyễn Hồng Vy

Sơ cấp
31/5/17
3
0
1
30
Chao anh/chị ạ, em đang gặp khó khăn trong việc thuế TNCN của công ty. Công ty em thành lập từ năm 2013 nhưng chỉ có 2 nhân viên là giám đốc và 1 anh nữa, trên bảng lương để mức lương có 3 triệu đồng, đến tháng 8/2016 công ty thay đổi giẩy phép đăng ký kinh doanh, thay đổi vốn góp và thay đổi tên công ty, thay đổi giám đốc. từ tháng 8/2016 đến tháng 6/2017 công ty có thuê dịch vụ kế toán ngoài nhưng họ không làm tờ khai nộp thuế TNCN và cũng không quyết toán trong khi bảng lương qua sao kê luôn trả cho nhân viên từ 6-20 triệu. Vậy bây giờ em phải làm như thế nào ạ?:oops: em cám ơn anh chị. Do em mới ra trường nên chưa hiểu rõ lắm về thuế TNCN.

B

Bravohoasan

Guest
29/6/17
1
0
1
36
Minh bên phần mềm BRAVO (quản trị doanh nghiệp) Bạn nào có nhu cầu xây dựng hệ thống phần mềm quản trị cho công ty liên lạc với mình nhé.
Ms Hòa: 0904 819066
Email: Hoalt@bravo.com.vn