Mất hóa đơn

• Thread starter hellangles
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
hellangles

hellangles

Thiên sứ địa ngục
15/11/06
106
0
0
Khanh Hoa
Hôm trước em có xuất hóa đơn cho khách hàng nhưng trên đường vận chuyển đã bị mất bây giờ bên KH yêu cầu bên em phải xuất lại hóa đơn mới ( lỗi mất là do bên KH vì khi đưa hóa đơn em có ghi lại họ tên của người nhận hóa đơn chỉ có điều chưa lấy chữ ký của người nhận thôi, bây giờ hỏi ra thì họ bảo họ không biết ). Giờ họ làm um sùm luôn, giờ họ bảo nếu không xuất lại hóa đơn thị họ sẽ không trả tiền.
Vậy để xuất lại hóa đơn mới mình chỉ cần làm biên bản báo mất hóa đơn thôi phải không ạ? Ngoài ra có còn cần làm thêm thủ tục gì nữa không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Hôm trước em có xuất hóa đơn cho khách hàng nhưng trên đường vận chuyển đã bị mất bây giờ bên KH yêu cầu bên em phải xuất lại hóa đơn mới ( lỗi mất là do bên KH vì khi đưa hóa đơn em có ghi lại họ tên của người nhận hóa đơn chỉ có điều chưa lấy chữ ký của người nhận thôi, bây giờ hỏi ra thì họ bảo họ không biết ). Giờ họ làm um sùm luôn, giờ họ bảo nếu không xuất lại hóa đơn thị họ sẽ không trả tiền.
Vậy để xuất lại hóa đơn mới mình chỉ cần làm biên bản báo mất hóa đơn thôi phải không ạ? Ngoài ra có còn cần làm thêm thủ tục gì nữa không ạ?

Bạn làm thủ tục báo mất hóa đơn, và viết cái khác cho khách hàng.Không phải làm thủ tục gì cả.

L

Lê Hồng Đào

Guest
không phải làm theo mẫu đâu bạn, vả lại chắc cũng không có mẫu đâu, bạn làm 1 văn bản và tường trình lại sự việc đó, bao gồm : thông tin đvị, giao cho ai, thời gian nào, số hđơn........ ghi rõ ràng ra.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Bạn làm thủ tục báo mất hóa đơn, và viết cái khác cho khách hàng.Không phải làm thủ tục gì cả.
Cái hóa đơn báo mất đó bên bán không phải kê khai gì hả anh?!

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
mấy bác đùa hoài! Mất hóa đơn mà làm đơn giản thế. Đầu tiên mình xin đính chính chút xíu: với trường hợp này bạn nên mạnh dạn lên, mắc gì bạn để cho hị làm ùm lên chứ, bạn đã nắm trong tay vũ khí mà bạn cứ sợ à?bạn đã có chữ ký của người đại diện mua hàng trên 2 liên hóa đơn còn lại, như vậy lỗi hoàn toàn do họ bạn mắc gì phải thế. Theo mình với trường hợp này bạn chỉ giúp họ khi họ nhờ và có thiện chí còn ko thì mình có thể kiện khi họ ko chịu trả tiền.
Còn bây giờ bạn "giúp" họ bằng cách: Làm bản tường trình mất hóa đơn có xác nhận của Công An địa phương ( bạn phải khéo léo), sau đó báo cáo mấy bác Thuế và chuẩn bị tiền phạt hành chính. Mọi chuyện OK bạn chỉ việc xuất hóa đơn mới và ghi: Xuất thay thê hóa đơn đã mất số... ngày...
Khi kê khai bạn nghi âm trên bảng kê 02 hóa đơn đã mất đồng thời ghi tăng hóa đơn bạn vừa xuất
Ok?

Sửa lần cuối:
3

3www

Guest
24/8/05
57
0
6
44
hanoi
Mấy trường hợp mất hóa đơn này cũng mệt. Không có chữ kí của thằng nhận hóa đơn thì khó xử lý nó. Để tránh phức tạp, xuất cho nó cái khác. Ỉm liên 1 và 3 đi, hậu quả tính sau.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mấy trường hợp mất hóa đơn này cũng mệt. Không có chữ kí của thằng nhận hóa đơn thì khó xử lý nó. Để tránh phức tạp, xuất cho nó cái khác. Ỉm liên 1 và 3 đi, hậu quả tính sau.

Sai lầm nghiêm trong. Hâụ quả không lường đươc.

Có gì đâu mà khó xử lý. Bên kia không xác nhân bên đó làm mất hoá đơn, thì bên bán làm biên bản làm mất hoá đơn, lổi do DN mình sơ xuất làm mất và bên kia xác nhân là chưa nhận hoá đơn số, ngày.... Và cũng không kê khai thuế GTGT đầu vào cuả hóa đơn đó. Báo cáo hoá đơn mầt. Xuất hoá đơn khác cho người mua thôi.

Tại sao cần phải đưa bên mua xác nhận chưa kê khai thué cho hoá đơn bi mất này? Vì nếu không bên kia mà kê khai luôn tờ hoá đơn này và làm đơn báo mất hoá đơn nưã thì nguy to, rối lung tung.

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Hi Hellangles,
Đơn giản quá mà, theo mình nghĩ bên bạn làm báo cáo mất hóa đơn (mẫu BC/21) đến CCT của bạn, nộp phạt 200K. Sau đó xuất tờ mới, thế thôi.
Tiger.

H

ha_accountan

Guest
20/5/07
13
2
0
38
Thanh Xuân - Hà Nội
Bạn có biết Mất hoá đơn nguy hiểm như thế nào ko? Sẽ cực kỳ rắc rối. Cục thuế sẽ vào hỏi thăm bạn đấy.
Nói chung là rất rắc rối.Bạn nên kiểm tra lai đi.

N

Newspace

Guest
22/5/07
32
0
6
Hanoi
Cho em hỏi 1 tí , thế Liên 1 với Liên 3 dùng để làm gì ạ ? Sao Cục thuế không chấp nhận photo Liên 1 để thay thế ( kèm theo lệ phí xác nhận như kiểu công chứng ý ). Em thấy cứ hình sự hóa thủ tục hành chính làm khổ nhau quá, ai sử dụng sai mục đích tờ hóa đơn đỏ kia thì mới phải chịu trách nhiệm chứ, ở đời có ai không bao giờ mất bao giờ ?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Thế mới khổ. Hóa đơn viết sai, gạch đi viết lại, chưa xé khỏi cuống. Thế mà còn phải lập biên bản hủy hóa đơn. Mình cũng chưa hiểu tại sao lại phải thế nữa.

O

Ohlele

Guest
4/6/05
12
0
1
43
HCM
Sao mà phiền thế nhỉ? nếu bên mua làm mất hóa đơn thì họ tự làm đơn cớ mất nộp cho chi cục thuế của họ. Sau đó mình sẽ "copy liên 1 đóng dấu sao y bản chính" cho họ là được rồi. Lỗi mất hóa đơn là do họ làm mất nên mình không chịu trách nhiệm. Bản copy không được khấu trừ thuế.

V

vitcon

Guest
6/3/05
34
0
0
41
Nghe An
Các bạn ah, theo mình biết thì:
1) hóa đơn huỷ, nhưng chưa xé rời cuống, thì phải gạch chéo cả 3 liên và ko phải làm biên bản huỷ. Tuy nhiên, với những hóa đơn có giá trị lớn thì thuế sẽ bắt giải trình ( chỉ là hỏi và giải thích thôi )
2) Hóa đơn hủy và liên đỏ đã xé rời cuống, thì phải có biên bản hủy hóa đơn và có chữ ký, đóng dấu của bên bán và bên mua.
3) Trong quá trình sử dụng hóa đơn, do các doanh nghiệp lợi dụng các hóa đơn đỏ xé rời. Nên thuế mới đưa ra cách để quản lý HD. Ví dụ : trường hợp của bạn, nếu là về lý thì ko có cái gì chứng nhận cho ban đã xuất hóa đơn đỏ mà ghi cả 3 liên. ( Trường hợp liên đỏ đã bị sử dụng vào việc khác thì sao ?? và sẽ gây khó khăn trong việc quản lý khấu trừ thuế GTGT- thiệt hại cho nhà nước). Tuy nhiên, bạn hay nhờ bên công an chứng nhận bạn bị mất hóa đơn đỏ ( nhưng sẽ rất khó ). Tốt nhất, bạn nên nói với bên khách hàng, bên bạn đã nhận hóa đơn rồi ( đưa ra người nhận hóa đơn ra chịu trách nhiệm ) và bảo bên khách hàng lên làm việc với thuế.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Em thấy cứ hình sự hóa thủ tục hành chính làm khổ nhau quá, ai sử dụng sai mục đích tờ hóa đơn đỏ kia thì mới phải chịu trách nhiệm chứ
Câu hỏi ở bài 1 là mất hóa đơn đã sử dụng rồi, mà đã sử dụng rồi thì ngoài chủ nhân nó ra thì không ai sử dụng vào mục đích gì được cả.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cho em hỏi 1 tí , thế Liên 1 với Liên 3 dùng để làm gì ạ ? Sao Cục thuế không chấp nhận photo Liên 1 để thay thế ( kèm theo lệ phí xác nhận như kiểu công chứng ý ). Em thấy cứ hình sự hóa thủ tục hành chính làm khổ nhau quá, ai sử dụng sai mục đích tờ hóa đơn đỏ kia thì mới phải chịu trách nhiệm chứ, ở đời có ai không bao giờ mất bao giờ ?

Ủa Cục Thuế nào mà hình sự hóa cái vụ mất hóa đơn vậy bạn?
Liên nào để làm gì trên hóa đơn đã ghi rõ, có sao lại hỏi?
Sử dụng sai mục đích tất nhiên chịu trách nhiệm, nhưng làm sai quy định cũng phải chịu trách nhiệm. Đâu có ai cứa dao vào cổ bắt mình lập DN đâu? Đã vào cuộc thì phải chấp nhận thôi

zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
Hôm rồi em tình cờ lụm được cái công văn này, các bác xem thử có xài được không nhé!

Đính kèm

• 27-20012007 mất hóa đơn.doc
    37 KB · Lượt xem: 162
R

ruouvang

Guest
30/11/06
23
0
0
Ho Chi Minh

Theo mình thì cách này là hay nhất bạn lấy quyển hóa đơn có liên 1 của tờ hóa đơn bị mất đem đi photo rồi đóng mộc " sao y bản chính" nhờ giám đốc kí vô và đóng dấu lại xong. Không cần phải viết lại hay báo mất gì hết.

N

Newspace

Guest
22/5/07
32
0
6
Hanoi
Ủa Cục Thuế nào mà hình sự hóa cái vụ mất hóa đơn vậy bạn?
Liên nào để làm gì trên hóa đơn đã ghi rõ, có sao lại hỏi?
Sử dụng sai mục đích tất nhiên chịu trách nhiệm, nhưng làm sai quy định cũng phải chịu trách nhiệm. Đâu có ai cứa dao vào cổ bắt mình lập DN đâu? Đã vào cuộc thì phải chấp nhận thôi

Ý em là có thể dùng liên 1 để chứng minh cho sự mua bán hợp pháp, nhưng bạn em bảo nếu liên 2 ghi ko đúng sẽ gây hậu quả nghiêm trọng nên em mới băn khoăn vì liên 2 là giao cho khách hàng, số liệu sai thì bên mua chịu trách nhiệm, việc bị mất không hẳn là " sai qui định " mà việc không thanh toán tiền hàng còn gây hậu quả nghiêm trọng hơn nhưng không ai nói gì. Hơn nữa theo em lập doanh nghiệp để tạo công ăn việc làm và đóng thuế cho Nhà nước nên được tạo điều kiện tháo gỡ, còn coi là cuộc chơi thì em hoàn toàn nhất trí với bác :friend:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA