Mỗi tuần một chuyên đề

"Nhờ" gộp 2 bảng trong excel

• Thread starter bacnguyendhlc
  • Ngày gửi
B

bacnguyendhlc

Guest
8/9/17
7
0
1
33
Mình có file như trong đính kèm, mình muốn cộng bảng số 1 với bảng số 2
ví dụ: ở cả 2 nhà kho đều có thiết bị atomat, mình muốn tạo 1 bảng gộp 2 nhà kho = tổng nhà kho 1+ nhà kho 2.

Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Cảm ơn rất nhiều!

File

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào bạn, mình hiểu ý của bạn rồi, Bạn có thể sử dụng chức năng consolidate của Excel để làm dc việc tổng hợp này. Do file của bạn tải về bị lỗi công thức nên mình ko làm trực tiếp cho bạn dc. Bạn xem video dưới đây để làm theo.
Chúc bạn thành công.

• Like
Reactions: bacnguyendhlc
B

bacnguyendhlc

Guest
8/9/17
7
0
1
33
Cảm ơn bạn nhiều, mình đang làm. Nếu không được mình lại nhờ bạn. hihi

BlogExcel.Com

BlogExcel.Com

www.blogexcel.com
7/9/17
37
17
8
www.blogexcel.com
Bạn dùng Consolidate nhé. Chức năng của nó là gộp các dữ liệu trùng nhau. Như cái tính năng loại bỏ các Data trùng nhau vậy

• Like
B

bacnguyendhlc

Guest
8/9/17
7
0
1
33
Mình hơi gà mờ làm ko được như ý muốn, mấy bạn giúp mình với
file
2 bảng của mình cấu trúc các cột giống nhau nhưng các hàng thì ko hoàn toàn giống. mình muốn hàng nào giống thì cộng vào và hàng nào không giống thì giữ nguyên!!!

Sửa lần cuối:
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bạn dùng Consolidate nhé. Chức năng của nó là gộp các dữ liệu trùng nhau. Như cái tính năng loại bỏ các Data trùng nhau vậy
fILE của bạn ấy dùng ko ổn, vì bạn ấy ẩn rất nhiều dòng, giống y cái ma trận ấy, dùng consolidate ko chính xác được, Hơn nữa mỗi hạng mục khác nhau có thể có cùng loại vật tư nhân công và ca máy.
Mình hơi gà mờ làm ko được như ý muốn, mấy bạn giúp mình với
file
2 bảng của mình cấu trúc các cột giống nhau nhưng các hàng thì ko hoàn toàn giống. mình muốn hàng nào giống thì cộng vào và hàng nào không giống thì giữ nguyên!!!
Những cái bạn ẩn dòng có cần quan tâm ko (mình thấy nó là diễn giải của thằng hạng mục to thôi)? Minh xử lý lại dũ liệu và chạy Privottable cũng ra được, nhưng kẹt mỗi cái là b ẩn nhiều dòng quá nên giá trị tổng nó ko đẹp và kết quả bị nhân đôi.

• Like
B

bacnguyendhlc

Guest
8/9/17
7
0
1
33
Cảm ơn bạn! Bạn kiểm tra lại file giúp mình xem, mình đã sửa lại rồi.

B

bacnguyendhlc

Guest
8/9/17
7
0
1
33
Ở đây mình lại muốn giữ nguyên cột giá gốc, giá TB và giá hiện trường nên mình thấy rối quá không biết kết hợp như thế nào cho ra kết quả như ý nữa...

BlogExcel.Com

BlogExcel.Com

www.blogexcel.com
7/9/17
37
17
8
www.blogexcel.com
Cái này chính bác thớt tự làm khó cho mình
Khi làm một báo cáo thì nên làm cho rõ ràng cái nào không cần thì bỏ, chứ đừng có làm ẩu...
Còn mọi người chỉ tư vấn cho bạn cách và hướng làm, còn việc của bạn là phải tự chỉnh sửa file và làm chứ có phải nói cách đó là bạn cứ bê y nguyên qua áp dụng trên File bạn khi ra kết quả không chính xác thì bảo cách làm sai hay không ổn được phải không nào.

• Like
B

bacnguyendhlc

Guest
8/9/17
7
0
1
33
hihi. Mình ko có bảo cách làm nào sai cả. file đó là mình bê từ phần mềm ra giờ muốn nhờ các bạn sửa theo ý giúp để lần sau cứ thế làm thôi à !

B

bacnguyendhlc

Guest
8/9/17
7
0
1
33
Cảm ơn các bạn, mình đã làm được rồi. chúc cuối tuần vui vẻ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA