Mỗi tuần một chuyên đề

Có bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử không ạ

• Thread starter trangnhung312
  • Ngày gửi
T

thubsqn

Sơ cấp
-Về mặt quản trị cty , theo mình là nên dùng để kiểm soát tốt hơn, giảm rủi ro và dân kế toán đỡ cực hơn ..
-Tuy nhiên chi phí nhiều hay ít thì do từng ngành nghề , phải đầu tư hệ thống bán hàng tự động kết nối với phần mềm kế toán , không được nhập tay , hệ thống server...
Thông tư dự thảo nói là bắt buộc từ 7/218 nhưng thông tư chưa ban hành hihi...

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Tâm lý chung của mng VN rồi, nước đến chân mới nhảy, nhiều khi nhảy nhanh thì k sao, chậm cái lại ướt cả quần :D
Hiểu về hệ thống hãy nói. Xin thưa vs tất cả các bạn.
Để triển khai hóa đơn điện tử 1 cách ngon lành, nó cần sự phối hợp ăn ý của cả 1 hệ thống.
Chỉ cần 1 mắt xích chưa hoàn thiện, là cả hệ thống tan nát ngay.
Không phải tự nhiên tôi nói như vậy đâu.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Như bên mình chưa dùng, vì mình không để dành hóa đơn được, mà mình thì rất cần nếu không muốn nói bắt buộc là phải để dành. Nên dùng hay không là tùy vào từng DN, tùy điều kiện của DN mà lựa chọn. Bạn thấy phù hợp nhưng người khác thì chưa, không thể áp đặt suy nghĩ của mình nên người khác được.
Chuẩn.
Nói đúng kiểu dân Thuế.
Rằng. NỘP THUẾ ĐIỆN TỬ CÓ RẤT NHIỀU LỢI ÍCH. VÌ VẬY. CHÚNG TA KHÔNG NHẬN TIỀN BẰNG CÁC HÌNH THỨC KHÁC. BẮT BUỘC PHẢI LÀ NỘP THUẾ ĐIỆN TỬ.
Đáng ra nó chỉ là 1 công cụ mới trong vô số các công cụ khác. Thì nay nó thành giải pháp chính cho nhiều vấn đề.
Rất thất vọng vs tư tưởng như vậy.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bên mình cũng đang tính để chuyển sang hóa đơn điện tử, vì hóa đơn đặt in cũng sắp hết. Nhờ các bạn tư vấn một số điều:
- Có thể lùi ngày hóa đơn , số hóa đơn được ko ( khách yêu cầu giữ lại ) vậy ký số sẽ ko chuẩn ngày giờ ?
- khách đa số vẫn yêu cầu in hóa đơn , vì kẹp cùng rất nhiều chứng từ thanh toán. cũng ko tiết kiệm mấy. Vậy có thể in trên giấy khác giấy trắng đc ko, vì nhiều khi giấy trắng ko phân biệt đc hóa đơn. Và vẫn phải đóng dấu treo bình thường nhỉ?
- khi kẹp sổ vẫn cần in ra để kẹp cùng ( phiếu thu, sổ Ngân hàng) Như vậy ít nhất cũng fai in 2 lần nhỉ?
Đang lăn tăn quá, nên em tham khảo các bác đi trước nhé. Tks
Hóa đơn điện tử chỉ chuyển đổi 1 lần.
Mất là xác con bà định.
Nói chung lắm nhiêu khê.

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
Lạy bác.
Bác đừng chém gió nữa.
Tụi trẻ nó ms nghe bác nói.
Còn người hiểu thì bác nên im.
Không tôi mà quạt cho thì mất mặt đấy.
Bạn quạt dùm tôi một cái. Bác hiểu được đến đâu mà vỗ ngực vậy.
Ở đây là diễn đàn bạn cứ tự do quạt để mọi người cùng hiểu rõ vấn đề chứ sao lại nói năng kiểu như vậy. Tôi rất muốn được bạn phản biện để tôi thấy rõ điểm yếu mình.

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
@ xanha78: những gì bạn nói là đúng với thực tế của cty mình từ lúc chuyển từ hoa don đặt in sang sử dụng hóa đơn điện tử nhưng tiet kiệm chi phí đến 3 tỉ thì có nói quá ko nhể (hihihihi). Nói chung là bên mình cũng giảm khá nhiều chi phí (chi phí hữu hình và chi phí vộ hình) nhưng ko tiết kiệm đến cả tỉ như vậy. hihihi

chi phí vô hình: tiết kiểm 1 lô 1 lốc thời gian để ngồi viết hóa dơn cho khách hàng (hối thúc bên hông) để làm duoc vô số công việc kế toán nội bộ khác. Quan trong là có thêm thoi gian để cap nhật kiến thức...
Hoàn toàn có thật bạn ơi.... Nếu bên bạn dùng ít nhất là 10.000 hóa đơn/ 1 ngày (Bằng chữ: Mười nghìn hóa đơn một ngày)

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn quạt dùm tôi một cái. Bác hiểu được đến đâu mà vỗ ngực vậy.
Ở đây là diễn đàn bạn cứ tự do quạt để mọi người cùng hiểu rõ vấn đề chứ sao lại nói năng kiểu như vậy. Tôi rất muốn được bạn phản biện để tôi thấy rõ điểm yếu mình.
Tôi ko muốn phản biện 1 người đi truyền đạo.

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
-Về mặt quản trị cty , theo mình là nên dùng để kiểm soát tốt hơn, giảm rủi ro và dân kế toán đỡ cực hơn ..
-Tuy nhiên chi phí nhiều hay ít thì do từng ngành nghề , phải đầu tư hệ thống bán hàng tự động kết nối với phần mềm kế toán , không được nhập tay , hệ thống server...
Thông tư dự thảo nói là bắt buộc từ 7/218 nhưng thông tư chưa ban hành hihi...
Bộ trưởng Đinh Tiến Dũng trong trả lời trước quốc hội có nói là Tháng 7/2019. Cá nhân mình cũng đánh giá lúc đó mới khả thi.. Tuy nhiên, đầu năm sau có thể sẽ bắt buộc một số tỉnh trong đó khả năng 15 tỉnh đang sử dụng eTax sẽ đi đầu đây chỉ là nhận xét cá nhân của mình thôi.

• Like
Reactions: hokado
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
@hokado e thấy chị nói hơi quá rồi đấy
Tất nhiên đây là diễn đàn chung, ai cũng có quyền nói và nói THEO Ý KIẾN CÁ NHÂN CỦA MÌNH, nhưng nghe hay không là việc của người đọc, do chọn lọc thông tin thôi. Mọi việc khác nhau ở cách nhìn

T

tigol47

Sơ cấp
Mệt các bác nhỉ ! dân kế toán đã nhiều việc đau đầu rồi, các bác chém nhau làm gì, ai thấy phù hợp thì làm, tìm hiểu làm cho tốt, còn ko thì thôi mà.

• Like
Reactions: Huyền Mia
S

samsammi

Trung cấp
5/6/17
57
1
8
Bên mình cũng sắp hết hóa đơn, đang phân vân đặt in hay sử dụng hóa đơn điện tử, vì mỗi tháng bên mình xuất nhiều lắm là 5 hóa đơn thôi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bên mình cũng sắp hết hóa đơn, đang phân vân đặt in hay sử dụng hóa đơn điện tử, vì mỗi tháng bên mình xuất nhiều lắm là 5 hóa đơn thôi.
5 hóa đơn cứ làm như mọi khi.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mình mạn phép xóa tất cả các bài tranh luận không liên quan chủ đề bài viết : @hokado @xanha78 @Kin7 nhé.

• Like
Reactions: xanha78
V

vioshi

Sơ cấp
26/5/18
7
1
3
33
Hóa đơn điện tử chỉ chuyển đổi 1 lần.
Mất là xác con bà định.
Nói chung lắm nhiêu khê.
tức là chỉ in được một lần hả bạn,trường hợp bị nhầm hay mình làm rách thì sao?Thanks

milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
Mặc dù chưa thực sự tối ưu nhưng nó sẽ là xu thế....mình nghĩ cty bạn nên chuyển đổi sớm sang hóa đơn điện tử :).....Con van de cua ban thi hien tai CHUA BAT BUOC nhe

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
tức là chỉ in được một lần hả bạn,trường hợp bị nhầm hay mình làm rách thì sao?Thanks
Hóa đơn chuyển đổi, nghĩa là xác định là hóa đơn bản in - không còn là hóa đơn điện tử nữa - như vậy, cách bảo quản, quy định về quản lý thuế (hủy, điều chỉnh, mất, rách,....) y như hóa đơn đặt in nhé, bạn.

• Like
Reactions: vioshi
V

vioshi

Sơ cấp
26/5/18
7
1
3
33
Hóa đơn chuyển đổi, nghĩa là xác định là hóa đơn bản in - không còn là hóa đơn điện tử nữa - như vậy, cách bảo quản, quy định về quản lý thuế (hủy, điều chỉnh, mất, rách,....) y như hóa đơn đặt in nhé, bạn.
cảm ơn bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA