Mỗi tuần một chuyên đề

không đóng bảo hiểm

• Thread starter honggiao
  • Ngày gửi
H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
công ty có 5 người, được thành lập tháng 10 năm 2017. Bây giờ có thông báo đóng bảo hiểm cho người lao động của cơ quan bảo hiểm.Giám đốc không muốn đóng, mình đã làm đơn lên cơ quan bảo hiểm là do lao động chưa ổn định nên chưa tham gia đóng bảo hiểm được. Đây chỉ là biện pháp tạm thời, vậy về lâu dài thì mình cần phải làm gì để đúng với pháp lý mà không đóng bảo hiểm. Và trong hợp đồng lao động nên ghi như thế nào để đúng pháp luật ạ. mong mọi người giúp ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
1 người cũng đóng nữa là 5, hợp đồng ngắn dài cụng đóng, luật mà lợi cho người lao động:)

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
1 người cũng đóng nữa là 5, hợp đồng ngắn dài cụng đóng, luật mà lợi cho người lao động:)
nhưng giám đốc không muốn đóng. với lại mấy người thợ ở công ty cũng không muốn đóng. Họ nói bọn em lương thấp nên không muốn đóng đâu.( chủ yếu thợ làm tầm khoảng 3 - 4 tháng độ lại ) bạn à. cảm ơn bạn nhiều

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
nhưng giám đốc không muốn đóng. với lại mấy người thợ ở công ty cũng không muốn đóng. Họ nói bọn em lương thấp nên không muốn đóng đâu.( chủ yếu thợ làm tầm khoảng 3 - 4 tháng độ lại ) bạn à. cảm ơn bạn nhiều
Bạn cần đọc và tìm hiểu Luật lao động và Luật BHXH - BHYT - BHTN hiện hành để tư vấn cho giám đốc nhé.
Hiện tại chủ DN trốn tham gia bảo hiểm bắt buộc cho nhân viên sẽ bị phạt rất cao, tình tiết tăng nặng có thể bị truy tố và phạt tù đấy.
Trả lương thì cần tham khảo quy định về lương tối thiểu hiện hành để thoả thuận cho đúng, không là cũng vi phạm pháp luật.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
công ty có 5 người, được thành lập tháng 10 năm 2017. Bây giờ có thông báo đóng bảo hiểm cho người lao động của cơ quan bảo hiểm.Giám đốc không muốn đóng, mình đã làm đơn lên cơ quan bảo hiểm là do lao động chưa ổn định nên chưa tham gia đóng bảo hiểm được. Đây chỉ là biện pháp tạm thời, vậy về lâu dài thì mình cần phải làm gì để đúng với pháp lý mà không đóng bảo hiểm. Và trong hợp đồng lao động nên ghi như thế nào để đúng pháp luật ạ. mong mọi người giúp ạ
Em bảo Sếp: Một là đóng bảo hiểm, 2 là đóng cửa DN. Muốn chọn cái nào thì chọn, còn lại ko có cách nào nhé!

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
Em bảo Sếp: Một là đóng bảo hiểm, 2 là đóng cửa DN. Muốn chọn cái nào thì chọn, còn lại ko có cách nào nhé!
CẢM ƠN BẠN MÌNH CŨNG ĐÃ NÓI RÕ RÀNG RỒI NẾU KHÔNG ĐÓNG BỊ PHẠT NẶNG THÌ KHI ĐÓ ĐỪNG NÓI LÀ EM CHƯA THÔNG BÁO CHO ANH. HEHE

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
Bạn cần đọc và tìm hiểu Luật lao động và Luật BHXH - BHYT - BHTN hiện hành để tư vấn cho giám đốc nhé.
Hiện tại chủ DN trốn tham gia bảo hiểm bắt buộc cho nhân viên sẽ bị phạt rất cao, tình tiết tăng nặng có thể bị truy tố và phạt tù đấy.
Trả lương thì cần tham khảo quy định về lương tối thiểu hiện hành để thoả thuận cho đúng, không là cũng vi phạm pháp luật.
DẠ EM CẢM ƠN CHI NHIỀU TIỆN ĐÂY CHO EM HỎI CHỊ TÝ ĐƯỢC KHÔNG. CÔNG TY EM THÀNH LẬP THÁNG 10/2017, Từ khi thành lập đến hết quý 2 năm 2018 công ty em có thuê dịch vụ kế toán thuế ngoài. còn kế toán công ty chỉ làm kế toán nộ bộ. bây giờ em mới vào làm và em nhận luôn phần kế toán thuế. Khi kế toán thuê ngoai giao sổ sách cho em thì em thấy năm 2017 ( 3 tháng ) họ làm bảng lương chi trả là 2.500.000đ cho duy nhất một người là kế toán nội bộ. trong khi em được biết năm 2017 lương tối thiểu ở khu vực 4 thành phố vinh nghệ an là 2.580.000đ mà trong sổ sách quyết toán năm 2017 lại chỉ trả 2.500.000. em muốn hỏi chi là họ làm sổ sách chi trả tiền lương như vậy đã hợp lý chưa, trước đây em cũng chưa làm kế toán thuế bao giờ nên em hơi bở ngỡ. em cảm ơn chị rất nhiều.

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Câu hỏi lương này hình như đã có bạn hỏi rồi, cũng ở Vinh, không biết có phải là bạn không?
Lương tối thiểu ở Vinh là 2.580.000, trong khi bảng lương chỉ ghi nhận có 2.500.000. Thế thực tế, kế toán nội bộ nhận bao nhiêu? và giờ còn làm không?
Giờ bạn làm bảng lương truy lĩnh kèm văn bản giải thích các căn cứ về lương tối thiểu vùng, giám đốc ký vô, người nhận ký vô. Hạch toán vào chi phí năm.

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
Câu hỏi lương này hình như đã có bạn hỏi rồi, cũng ở Vinh, không biết có phải là bạn không?
Lương tối thiểu ở Vinh là 2.580.000, trong khi bảng lương chỉ ghi nhận có 2.500.000. Thế thực tế, kế toán nội bộ nhận bao nhiêu? và giờ còn làm không?
Giờ bạn làm bảng lương truy lĩnh kèm văn bản giải thích các căn cứ về lương tối thiểu vùng, giám đốc ký vô, người nhận ký vô. Hạch toán vào chi phí năm.
thì là mình đó nhưng mình nghĩ là kế toán dịch vụ chắc họ có lý gì đó mới hạch toán chi phí là 2500.000 đ. Nếu sửa được thì mình chưa tìm được cách để sửa như thé nào vì năm 2017 đã xong sổ sách cả rồi bạn. hiện tại kế toán nội bộ nghỉ rồi mà mình thay người đó kiêm luôn cả kế toán thuế nữa. cảm ơn bạn nhiều

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
thì là mình đó nhưng mình nghĩ là kế toán dịch vụ chắc họ có lý gì đó mới hạch toán chi phí là 2500.000 đ. Nếu sửa được thì mình chưa tìm được cách để sửa như thé nào vì năm 2017 đã xong sổ sách cả rồi bạn. hiện tại kế toán nội bộ nghỉ rồi mà mình thay người đó kiêm luôn cả kế toán thuế nữa. cảm ơn bạn nhiều
công ty thuê ngoài kế toán thuế nên hầu như kế toán thuê ngoài tự cho số liệu. còn kế toán nội bộ trước đó không biết gì về sổ sách vì họ nắm toàn bộ chứng từ cũng như giấy tờ liên quan. bây giờ mình mới bắt đầu mà còn nhiều cái chưa hiểu. ví dụ công ty mình có hợp đồng thuê nhà để làm trụ sở công ty 7 triệu/ tháng thuê trong vòng 5 năm. mà kế toán thuê ngoài họ cũng không hạch toán vào sổ sách bạn à

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
công ty thuê ngoài kế toán thuế nên hầu như kế toán thuê ngoài tự cho số liệu. còn kế toán nội bộ trước đó không biết gì về sổ sách vì họ nắm toàn bộ chứng từ cũng như giấy tờ liên quan. bây giờ mình mới bắt đầu mà còn nhiều cái chưa hiểu. ví dụ công ty mình có hợp đồng thuê nhà để làm trụ sở công ty 7 triệu/ tháng thuê trong vòng 5 năm. mà kế toán thuê ngoài họ cũng không hạch toán vào sổ sách bạn à[/QUOT
công ty thuê ngoài kế toán thuế nên hầu như kế toán thuê ngoài tự cho số liệu. còn kế toán nội bộ trước đó không biết gì về sổ sách vì họ nắm toàn bộ chứng từ cũng như giấy tờ liên quan. bây giờ mình mới bắt đầu mà còn nhiều cái chưa hiểu. ví dụ công ty mình có hợp đồng thuê nhà để làm trụ sở công ty 7 triệu/ tháng thuê trong vòng 5 năm. mà kế toán thuê ngoài họ cũng không hạch toán vào sổ sách bạn à

mình muốn đưa file sổ nhật ký chung mà không thấy đính kèm tệp nưa

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
mình muốn đưa file sổ nhật ký chung mà không thấy đính kèm tệp nưa
bạn nhập vào năm nay hết, đừng đụng đến sổ sách cũng như báo cáo lại năm 2017. 21 triệu tiền thuê nhà cho vào năm 2018 cũng không phải là một khoản chi quá lớn.
Việc thanh toán tiền nhà, tốt nhất nên chuyển khoản nhé, nếu không phải lập phiếu chi, ký tên đầy đủ kèm theo hợp đồng làm căn cứ pháp lý sau này. Tiền điện và tiền nước liên quan bạn cũng làm tương tự. Hãy tham khảo thêm khoản 2 điều 4 thông tư 96 để biết thêm các khoản không được trừ nhé
Bạn muốn gửi file số NKC có thể gửi qua mail: ok.minhselamduoc@gmail.com, nếu có thời gian, mình xem giúp bạn

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
bạn nhập vào năm nay hết, đừng đụng đến sổ sách cũng như báo cáo lại năm 2017. 21 triệu tiền thuê nhà cho vào năm 2018 cũng không phải là một khoản chi quá lớn.
Việc thanh toán tiền nhà, tốt nhất nên chuyển khoản nhé, nếu không phải lập phiếu chi, ký tên đầy đủ kèm theo hợp đồng làm căn cứ pháp lý sau này. Tiền điện và tiền nước liên quan bạn cũng làm tương tự. Hãy tham khảo thêm khoản 2 điều 4 thông tư 96 để biết thêm các khoản không được trừ nhé
Bạn muốn gửi file số NKC có thể gửi qua mail: ok.minhselamduoc@gmail.com, nếu có thời gian, mình xem giúp bạn
mình đã gửi file cho bạn gồm sổ nkc 2 năm 2017.2018(2 quý) nếu có thời gian nhờ bạn coi giùm mình,. cảm ơn bạn rất rất nhiều

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
bạn xem trong mail nha, mình trả lời rồi!

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
bạn xem trong mail nha, mình trả lời rồi!
ok bạn mình đã đọc. bạn đã chỉ ra rất nhiều điểm mà mình cũng đã thắc mắc khi xem sổ, do mình mới làm nên còn lúng túng. khi bạn chỉ ra như vậy thì đã hiểu cặn kẻ thêm những gì mình chưa hanh thông. . trong quá trình mới bắt đầu làm thuế chắc có nhiều vướng mắc rất mong bạn hỗ trợ mình. một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều:))

T

thaokt280291

Sơ cấp
12/7/18
11
5
3
33
DẠ EM CẢM ƠN CHI NHIỀU TIỆN ĐÂY CHO EM HỎI CHỊ TÝ ĐƯỢC KHÔNG. CÔNG TY EM THÀNH LẬP THÁNG 10/2017, Từ khi thành lập đến hết quý 2 năm 2018 công ty em có thuê dịch vụ kế toán thuế ngoài. còn kế toán công ty chỉ làm kế toán nộ bộ. bây giờ em mới vào làm và em nhận luôn phần kế toán thuế. Khi kế toán thuê ngoai giao sổ sách cho em thì em thấy năm 2017 ( 3 tháng ) họ làm bảng lương chi trả là 2.500.000đ cho duy nhất một người là kế toán nội bộ. trong khi em được biết năm 2017 lương tối thiểu ở khu vực 4 thành phố vinh nghệ an là 2.580.000đ mà trong sổ sách quyết toán năm 2017 lại chỉ trả 2.500.000. em muốn hỏi chi là họ làm sổ sách chi trả tiền lương như vậy đã hợp lý chưa, trước đây em cũng chưa làm kế toán thuế bao giờ nên em hơi bở ngỡ. em cảm ơn chị rất nhiều.[/QUOTE Bạn làm lại hợp đồng khoán cho kế toán nội bô đó trong vòng 3 tháng, 1thang 2tr5 cũng đc mà, lương khoán hình như đâu áp dụng lương tối thiếu vùng đâu, nếu bạn làm đúng truy lĩnh lương thì bạn phải lấy lương tối thiểu vùng cộng thêm 7% cho nhưng công việc có trình độ được qua đào tạo kế toán chứ ko phải truy thu theo lương tối thiểu vùng nè

V

VNQuynh

Sơ cấp
27/2/14
6
0
1
Hải Dương
CẢM ƠN BẠN MÌNH CŨNG ĐÃ NÓI RÕ RÀNG RỒI NẾU KHÔNG ĐÓNG BỊ PHẠT NẶNG THÌ KHI ĐÓ ĐỪNG NÓI LÀ EM CHƯA THÔNG BÁO CHO ANH. HEHE
biết là quyền lợi của người lao động, nhưng đứng trên góc độ của người quản lý ( doanh thu hàng năm ít và chi phí thực tế + cp ngoài nhiều ) và người nhận lương thực tế ( lương thấp) thì bạn có thể tư vấn cho giám đốc bạn là đóng bảo hiểm tự nguyện cho người lao động, 22% cho tổng mức đóng ( có nhiều mức đóng, không nhất thiết phải đóng theo lương), và có thể chia tỷ lệ thoả thuận đóng với người lao động.

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
biết là quyền lợi của người lao động, nhưng đứng trên góc độ của người quản lý ( doanh thu hàng năm ít và chi phí thực tế + cp ngoài nhiều ) và người nhận lương thực tế ( lương thấp) thì bạn có thể tư vấn cho giám đốc bạn là đóng bảo hiểm tự nguyện cho người lao động, 22% cho tổng mức đóng ( có nhiều mức đóng, không nhất thiết phải đóng theo lương), và có thể chia tỷ lệ thoả thuận đóng với người lao động.[/QUOTE ồ bạn nói mình mới biết là đóng bảo hiểm không nhất thiết theo lương nà. trước đây minh nghỉ là cứ phải đóng theo lương cơ bản nà. cảm ơn bạn rất nhiều

V

VNQuynh

Sơ cấp
27/2/14
6
0
1
Hải Dương
bạn ơi, đó là đóng theo kiểu bảo hiểm tự nguyện nhé, bên mình cũng gặp trường hợp tương tự như vậy, và nhân viên bên BH cũng tư vấn như thế đó, mình là người làm công ăn lương của chủ DN, nhiều khi mình cũng phải nghĩ vấn đề sang nhiều khía cạnh khác nhau.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
bạn ơi, đó là đóng theo kiểu bảo hiểm tự nguyện nhé, bên mình cũng gặp trường hợp tương tự như vậy, và nhân viên bên BH cũng tư vấn như thế đó, mình là người làm công ăn lương của chủ DN, nhiều khi mình cũng phải nghĩ vấn đề sang nhiều khía cạnh khác nhau.
Bạn hướng dẫn cho DN đóng bảo hiểm kiểu tự nguyện, có căn cứ pháp lý cụ thể không? Rồi khi bị phạt thì dùng cơ sở pháp luật nào để tự bảo vệ DN?

Theo Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 01/2016/TT-BLĐTBXH ngày 18-2-2016 của Bộ lao động Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện, người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của pháp luật về BHXH, bao gồm: Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi đời nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng để hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về BHXH là đối tượng tham gia BHXH tự nguyện.

a) Người lao động (NLĐ) làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng trước ngày 1-1-2018; NLĐ làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 1 tháng từ ngày 1-1-2018 trở đi.

b) Người hoạt động không chuyên trách ở thôn, ấp, bản, sóc, làng, tổ dân phố, khu, khu phố.

c) NLĐ giúp việc gia đình.

d) Người tham gia các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không hưởng tiền lương.

đ) Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã.

e) Người nông dân, người lao động tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân và gia đình.

g) NLĐ đã đủ điều kiện về tuổi đời nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng để hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về BHXH.

h) Người tham gia khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA