Cách hạch toán chi phí quà biếu tặng cho Công nhân viên và khách hàng

• Thread starter tiendhtm
  • Ngày gửi
T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang
Chào Các anh chị (bạn)
Bên mình có mua quà trung thu cho người lao động chuẩn bị tặng cho người lao động không sử dụng quỹ khen thưởng phúc lợi thì mình có hạch toán như sau
1. khi mua hàng về (có hóa đơn và hợp đồng đầy đủ)
Nợ TK 156;1331/Có TK331
2. Khi biếu tặng
Tặng cho khách hàng và cho người lao động.
xuất hóa đơn cho khách hàng hạch toán
Nợ 641/Có 3331; Có 156
Như vậy mình đã hạch toán đúng chưa
nếu mà đúng
thì do mình không ghi nhận doanh thu vậy khi khai thuế GTGT thì mình có pải khai doanh thu và khai thuế không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Chào Các anh chị (bạn)
Bên mình có mua quà trung thu cho người lao động chuẩn bị tặng cho người lao động không sử dụng quỹ khen thưởng phúc lợi thì mình có hạch toán như sau
1. khi mua hàng về (có hóa đơn và hợp đồng đầy đủ)
Nợ TK 156;1331/Có TK331
2. Khi biếu tặng
Tặng cho khách hàng và cho người lao động.
xuất hóa đơn cho khách hàng hạch toán
Nợ 641/Có 3331; Có 156
Như vậy mình đã hạch toán đúng chưa
nếu mà đúng
thì do mình không ghi nhận doanh thu vậy khi khai thuế GTGT thì mình có pải khai doanh thu và khai thuế không.
Nợ 641/Có 511,có 3331.

T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang
Mình có đọc bài viết trên Facebook
nhưng trường hợp trên họ ko ghi nhận doanh thu thì đồng nghĩa với việc tờ khai thuế GTGT sẽ ko pải khai Doanh thu của món quà tết
nhưng còn tiền thuế thì phát sinh không khai sẽ bị lệch với tờ khai và bút toán trên bảng cân đối
vì có bút toán Nợ 1331/co3331===> phát sinh thuế pải nộp tức là pải khai thuế
và có bút toán Nợ 642/Có 1331---> được tính vào chi phí

T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang
Nợ 641/Có 511,có 3331.
Nếu như ghi nhận doanh thu
thì giải q uyết được vấn đề là khai thuế đầu ra
và mình tự nhận thấy rằng nếu hạch toán như trường hợp của Kin7 đối với trường hợp mua quà tết hoặc trung thu thì CP=Doanh Thu; thuế đầu vào =Thuế đầu ra
không phát sinh chi phí được trừ để giảm thu nhập tính thuế TNDN

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nếu như ghi nhận doanh thu
thì giải q uyết được vấn đề là khai thuế đầu ra
và mình tự nhận thấy rằng nếu hạch toán như trường hợp của Kin7 đối với trường hợp mua quà tết hoặc trung thu thì CP=Doanh Thu; thuế đầu vào =Thuế đầu ra
không phát sinh chi phí được trừ để giảm thu nhập tính thuế TNDN
632.

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Mình có đọc bài viết trên Facebook
nhưng trường hợp trên họ ko ghi nhận doanh thu thì đồng nghĩa với việc tờ khai thuế GTGT sẽ ko pải khai Doanh thu của món quà tết
nhưng còn tiền thuế thì phát sinh không khai sẽ bị lệch với tờ khai và bút toán trên bảng cân đối
vì có bút toán Nợ 1331/co3331===> phát sinh thuế pải nộp tức là pải khai thuế
và có bút toán Nợ 642/Có 1331---> được tính vào chi phí
Bút toán bạn ghi ra thì số ps ở TK1331 được chuyển thành chi phí, còn trên tờ khai mình vẫn kê khai hóa đơn đầu vào đó như bình thường nên không bị lệch đâu bạn

T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang
Bút toán bạn ghi ra thì số ps ở TK1331 được chuyển thành chi phí, còn trên tờ khai mình vẫn kê khai hóa đơn đầu vào đó như bình thường nên không bị lệch đâu bạn
Nếu hạch toán bút toán Nợ 642/Có TK3331; 156: thuế đầu vào đưa vào chi phí và gia mua hàng cũng được tính vào chi phí===> ko pát sinh doanh thu, nhưng có thuế đầu ra vậy vẫn phải khai thuế đầu ra và không khai doanh thu.===> tính hoàn thuế dựa trên tỉ lệ doanh thu xuất khẩu và doanh thu chịu thuế thì khoản thuế doanh thu đó không có trên tỉ lệ doanh thu chịu thuế 10% (hóa đơn 10%) vậy có đúng chứ anh [QUOTE="Hien"[/QUOTE]

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA