Mỗi tuần một chuyên đề

QUÁ THỜI HẠN GIAO HÀNG GHI TRÊN L/C NHƯNG CHƯA KHAI HẢI QUAN

• Thread starter Minanguyen06041994
  • Ngày gửi
M

Minanguyen06041994

Sơ cấp
10/4/19
8
1
3
30
Xin chào cả nhà! Công ty mình nhận được khoản thanh toán bằng LC từ tháng 01/2019. Do sếp 2 bên có quan hệ thân thiết nên việc kí, đóng dấu các chứng từ làm thủ tục là không khó. LC đó là LC lần đầu công ty mình nhận được và lượng hàng đó cũng sẽ là lượng hàng lần đầu công ty mình xuất. Trên LC có ghi hạn cuối cùng phải giao hàng là ngày 20/02/2019. Khi ấy công ty mình chưa có kế toán nên đã nhờ làm Invoice, packing list và cargo receipt không ghi ngày tháng và số hóa đơn. Một số thông tin trên bộ chứng từ còn bị sai (Số tiền, lượng hàng, loại hàng,...). Mình không hiểu vì sao 2 bên ngân hàng lại chấp nhận chứng từ đó. Bên họ thanh toán thành công và bên mình nhận tiền về chi tiêu thành công trong khi không làm thủ tục hải quan khai báo về việc xuất khẩu (bên mình xuất tại chỗ cho 1 cty tại Việt Nam do bên nước ngoài chỉ định) hàng hóa. Cả nhà cho mình hỏi chút ạ. Việc chỉ có biên bản giao nhận hàng hóa giữa hai bên thông thường mà chưa làm thủ tục xuất khẩu như vậy là đúng hay sai? Nếu bị xử phạt thì sẽ là bao nhiêu ạ? Và nếu như bây giờ mình khai hải quan bổ sung thì có được không? Vì đã quá thời hạn hơn 2 tháng rồi. Cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA