Mỗi tuần một chuyên đề

Ngày trên HĐ xuất hàng trước ngày trên HĐ nhập hàng

• Thread starter saoleloilsn
  • Ngày gửi
S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Các bạn ơi trong trường hợp mua hàng hóa để bán mà ngày tháng ghi trên hóa đơn đầu vào lại ghi sau ngày tháng ghi trên hóa đơn đầu ra thì có được chấp nhận không.có văn bản nào nói về trường hợp này không các bạn chỉ cho mình với .:wall:

Tôi chưa đọc được văn bản nào quy định cụ thể cho trường hợp này, nhưng theo tôi trường hợp của bạn sẽ được chấp nhận nếu trên hoá đơn đầu vào có ghi rõ xuất trả cho lô hàng xuất bán theo phiếu xuất kho hoặc lệnh xuất kho ngày... tháng ... năm.... Trước đây cán bộ chuyên quản thuế đã hướng dẫn cho cty tôi xuất hoá đơn cho khách hàng như thế.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Bạn nói thế có nghĩa là thời điểm ghi nhận doanh thu không nhất thiết phải xuất hóa đơn tại thời điểm đó mình có thể xuất hóa đơn đầu ra sau??? Có được ko nhỉ?
Nói chung khi bạn bán hàng gaio cho khách hàng có biên bản giao nhận hàng hoá thì hàng coi như đã sang tay cho khách hàng và lúc này bạn có thể ghi nhận doanh thu, nếu chưa xuất hoá đơn thì bạn cũng kê khai thuế đối với hàng hoá chưa xuất hoá đơn này để chấp hành về thuế.
Công ty mình chuyên gia xuất bê tông cho các công ty xây dựng và các công ty đó thì nợ rất lâu, nên mình nhiều khi cấp hàng lên đến 2-3 tỷ những cũng cấp HĐ chỉ khoảng 1tỷ, cứ khi nào họ có kế hoach chuyển tiền thì mình lại cấp HĐ cho họ, nếu cấp nhiều thì khách hàng sẽ dùng HĐ của mình đi vay tiền chi cho Ct khác mất nên có khi mấy tháng sau mới xuất cho lượng hàng đã cấp trước đó, và có nhiều khách hàng còn sang cả năm sau nữa, thuế đã xuống quyết toán cho cty mình nhưng vẫ OK.
(P/S: tuy nhiên mỡi đợt cấp hàng và hàng tháng vẫn phải ký biên bản giao nhận hàng hoá với khách hàng, và theo dõi tình hình cấp hàng và cấp hoá đơn phải rất chi tiết nếu ko rất dễ bị nhầm lẫn)

Sửa lần cuối:
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Nói chung khi bạn bán hàng gaio cho khách hàng có biên bản giao nhận hàng hoá thì hàng coi như đã sang tay cho khách hàng và lúc này bạn có thể ghi nhận doanh thu, nếu chưa xuất hoá đơn thì bạn cũng kê khai thuế đối với hàng hoá chưa xuất hoá đơn này để chấp hành về thuế.
Công ty mình chuyên gia xuất bê tông cho các công ty xây dựng và các công ty đó thì nợ rất lâu, nên mình nhiều khi cấp hàng lên đến 2-3 tỷ những cũng cấp HĐ chỉ khoảng 1tỷ, có khi mấy tháng sau mới xuất cho lượng hàng đã cấp trước đó, và có khi con sang cả năm sau nữa, thuế đã xuống quyết toán cho cty mình nhưng vẫ OK.
(P/S: tuy nhiên mỡi đợt cấp hàng và hàng tháng vẫn phải ký biên bản giao nhận hàng hoá với khách hàng, và theo dõi tình hình cấp hàng và cấp hoá đơn phải rất chi tiết nếu ko rất dễ bị nhầm lẫn)

Vâng! Nếu như anh phong2v nói là vẫn kê khai thuế khi chưa xuất hóa đơn thì đâu có bị phạt chậm nộp thuế.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
(Nhưng có khả năng bên bán sẽ vi phạm vào việc xuất hóa đơn chậm và nộp thuế chậm)
.
Ôi mọi người ko hiểu ý nhỉ!!
Còn bên bán nộp thuế đúng, đủ thì nói làm gì nhỉ! (Nhưng mấy khi họ kê khai nộp thuế mà lại chưa xuất hóa đơn)

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Công ty mình chuyên gia xuất bê tông cho các công ty xây dựng và các công ty đó thì nợ rất lâu, nên mình nhiều khi cấp hàng lên đến 2-3 tỷ những cũng cấp HĐ chỉ khoảng 1tỷ, cứ khi nào họ có kế hoach chuyển tiền thì mình lại cấp HĐ cho họ, nếu cấp nhiều thì khách hàng sẽ dùng HĐ của mình đi vay tiền chi cho Ct khác mất nên có khi mấy tháng sau mới xuất cho lượng hàng đã cấp trước đó, và có nhiều khách hàng còn sang cả năm sau nữa, thuế đã xuống quyết toán cho cty mình nhưng vẫ OK.
Cty chỉ kê khai doanh thu bán ra thôi chứ lấy cơ sở nào để kê khai thuế???!!! Lần sau xuất hóa đơn, cái hóa đơn đó quăng đi đâu??? Cho nó vào 02A/GTGT àh?

Đ

Đỗ Như Trang

Guest
29/12/06
16
0
0
40
Quảng Ninh
Vậy trong trường hợp Dn mua hàng của người dân ko có hóa đơn thì phải làm thế nào? (Số hàng hóa DN mua vào lớn hơn 100.000đ). Dn mua hàng của người dân từ đấu tháng nhưng ko có hóa đơn. Trong tháng DN xuất hóa đơn bán ra. Vậy chi phí khi mua của Người dân kia mình phải làm sao
nếu lên thuế hỏi hóa đơn bán lẻ thì ngày xuất hóa đơn lại sau ngày bán( vì ngày mua đấu tháng mà cuối tháng mới sang thuế mua hóa đơn lẻ)
Khi vào chứng từ sổ sách thể hiện ra sao? ÔI đau đầu quá!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Vâng! Nếu như anh phong2v nói là vẫn kê khai thuế khi chưa xuất hóa đơn thì đâu có bị phạt chậm nộp thuế.

nói nãy giờ mà không hỉu hử? kê khai hàng xuất trong kho hàng và hạch toán doanh thu cũng như thuế trong sổ kế toán. Nhận hoá đơn mới kê khai thuế tháng. mà đó là vấn đề của bên bán. Bên mua thì cứ xuất hoá đơn bán hàng trong kho bình thường.

xem lại chuẩn mực kế toán và văn bản tôi đã nêu để biết thêm về việc ghi nhận doanh thu. mấy cái đó không phải bịa ra đâu.

Sửa lần cuối:
phong2v

phong2v

Guest
Cty chỉ kê khai doanh thu bán ra thôi chứ lấy cơ sở nào để kê khai thuế???!!! Lần sau xuất hóa đơn, cái hóa đơn đó quăng đi đâu??? Cho nó vào 02A/GTGT àh?
ơ hay nhỉ bán hàng ra rõ ràng đã biết giá ===> quá biết thuế là bao nhiêu rồi còn gì, còn cái HĐ thì lần sau vẫn kê khai vào tuy nhiên ko ghi doanh thu và thuế và ghi vao phan ghi chú đã xác định và kê khai trước rồi, Công ty tôi vẫn làm như thế mấy năm nay rồi và thuế cũng xuống kiểm tra quyết toán rồi,
Mặc dù biết là sai vì bán hàng mà ko cấp HĐ ngay, tuy nhiên là do vẫn kê khai và nộp thuế bình thường nên các bác thuế cũng bỏ qua.
Nếu bạn ko tin có thể gọi điện cho cô Toản trưởng phòng hộ trợ của cục thuế HN xem có ok không

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
nói nãy giờ mà không hỉu hử? kê khai hàng xuất trong kho hàng và hạch toán doanh thu cũng như thuế trong sổ kế toán. Nhận hoá đơn mới kê khai thuế tháng. mà đó là vấn đề của bên bán. Bên mua thì cứ xuất hoá đơn bán hàng trong kho bình thường.

xem lại chuẩn mực kế toán và văn bản tôi đã nêu để biết thêm về việc ghi nhận doanh thu. mấy cái đó không phải bịa ra đâu.
Xin lỗi, mình hơi chậm hiểu. Nhưng mà phần cuối đang tranh luận về việc bên bán có khả năng bị phạt vì xuất hóa đơn chậm cho bên mua (tất nhiên hơi ngoài lề một chút vì ko liên quan đến vấn đề bạn ý - bên mua đang hỏi).

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
ơ hay nhỉ bán hàng ra rõ ràng đã biết giá ===> quá biết thuế là bao nhiêu rồi còn gì, còn cái HĐ thì lần sau vẫn kê khai vào tuy nhiên ko ghi doanh thu và thuế và ghi vao phan ghi chú đã xác định và kê khai trước rồi, Công ty tôi vẫn làm như thế mấy năm nay rồi và thuế cũng xuống kiểm tra quyết toán rồi,
Mặc dù biết là sai vì bán hàng mà ko cấp HĐ ngay, tuy nhiên là do vẫn kê khai và nộp thuế bình thường nên các bác thuế cũng bỏ qua.
Nếu bạn ko tin có thể gọi điện cho cô Toản trưởng phòng hộ trợ của cục thuế HN xem có ok không
Cuối cùng thì cái hóa đơn GTGT trong trường hợp này chả có ý nghĩa gì cả đối với bên bán àh???

Có lẽ đây là sự khác biệt giữa Thuế Miền Bắc và Thuế Miền Nam và cũng là sự khác biệt của Kế toán Miền Bắc và Kế toán Miền Nam. Hihì chuyển ra Bắc làm thôi!

phong2v

phong2v

Guest
Cuối cùng thì cái hóa đơn GTGT trong trường hợp này chả có ý nghĩa gì cả đối với bên bán àh???

Có lẽ đây là sự khác biệt giữa Thuế Miền Bắc và Thuế Miền Nam và cũng là sự khác biệt của Kế toán Miền Bắc và Kế toán Miền Nam. Hihì chuyển ra Bắc làm thôi!
heeeeeeeeeeeee. Sao lại ko có ý nghĩa nó chứng minh cho ta cai sự đã tính trước doanh thu và chi phí để nộp thuế, và chứng minh là bán hàng co xuất HĐ
Kế toán 1+1=2 thì đơn giản nhưng để = 2 ta vẫn còn nhiều cách như 1+2-1=2, lách được mà các bác thuế chấp nhận thì tội gì mà ko áp dụng, mà lại có lợi cho DN thì cứ nên làm

Sửa lần cuối:
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Xin lỗi, mình hơi chậm hiểu. Nhưng mà phần cuối đang tranh luận về việc bên bán có khả năng bị phạt vì xuất hóa đơn chậm cho bên mua (tất nhiên hơi ngoài lề một chút vì ko liên quan đến vấn đề bạn ý - bên mua đang hỏi).

người ta hỏi gà đi trả lời toàn vịt ....Đã trích nghị định mà không xem.
Xem lại nghị định đã trích về thời điểm ghi nhận doanh thu:
Điều 4, Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ thì :
- thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế đối với hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ là thời điểm chuyển giao sở hữu hàng hóa, hoàn thành dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ.

Như vậy: thời điểm chuyển giao sở hữu hàng hoá và thời điểm lập hoá đơn bán hàng không hề bắt buộc phải song song với nhau

hoá đơn GTGT chẳng phải có ý nghĩa với bên mua nhìu hơn hay sao hả bà chị??? Bên bán à...xuất hoá đơn càng ít càng tốt...hihi :angel:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
người ta hỏi gà đi trả lời toàn vịt ....Đã trích nghị định mà không xem.
Xem lại nghị định đã trích về thời điểm ghi nhận doanh thu:
Điều 4, Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ thì :
- thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế đối với hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ là thời điểm chuyển giao sở hữu hàng hóa, hoàn thành dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ.

Như vậy: thời điểm chuyển giao sở hữu hàng hoá và thời điểm lập hoá đơn bán hàng không hề bắt buộc phải song song với nhau

Chán nhỉ!! Trogn câu hỏi và trong câu trả lời có những tình huống khác thì có thể tiếp tục tranh luận tình huống khác chứ nhỉ!!
Vả lại mình anh tigerr777 và anh Trung đang bàn luận về tình huống phát sinh - Nếu bên bán xuất hóa đơn chậm có khả năng bị phạt cơ mà...
Thôi nhé!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
hoá đơn GTGT chẳng phải có ý nghĩa với bên mua nhìu hơn hay sao hả bà chị??? Bên bán à...xuất hoá đơn càng ít càng tốt...hihi :angel:
Dạ biết! Nhà chị xuất hàng bán ra mà không có cái hóa đơn đầu vào lâu lâu mới viết của nhà anh Phong2v kia thì... chít! Nhưng chị đang nói về mặt quản lý cái Hóa đơn GTGT của bên bán nhà anh Phong2v ấy ây. Vì mỗi lần xuất hàng bán ra chưa xuất hóa đơn mà nhà anh ấy đều kê khai và nộp thuế hêt. (Phải công nhận là nhà anh ấy yêu nước và luôn luôn đóng góp cho NSNN một khoản thuế rất lớn đấy! Hihì) Nhưng nếu dựa vào Phiếu giao hàng hay phiếu xuất kho để kê khai thuế thì... chuối thật!

Sửa lần cuối:
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Đoạn trên tranh luận coi như đã xong, câu hỏi của người ta coi như đã có câu trả lời. Được, ko vi phạm gì!
Nhưng đoạn dưới bạn cũgn phải xem xem mọi người đang tranh luận gì nữa chứ!!!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Đoạn trên tranh luận coi như đã xong, câu hỏi của người ta coi như đã có câu trả lời. Được, ko vi phạm gì!
Nhưng đoạn dưới bạn cũgn phải xem xem mọi người đang tranh luận gì nữa chứ!!!

đọc lại bài trả lời của tôi đi rồi hãy nói. Tôi đang trả lời việc phạt hay không phạt cho cả 2 đối tượng là bên người mua và cả bên người bán. Chỉ tại không suy nghĩ mà tưởng người khác nói 1 phía thôi.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Nóng tính nhỉ! Thôi, tớ không tranh luận nữa. Mọi người tự hiểu.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Dạ biết! Nhà chị xuất hàng bán ra mà không có cái hóa đơn đầu vào lâu lâu mới viết của nhà anh Phong2v kia thì... chít! Nhưng chị đang nói về mặt quản lý cái Hóa đơn GTGT của bên bán nhà anh Phong2v ấy ây. Vì mỗi lần xuất hàng bán ra chưa xuất hóa đơn mà nhà anh ấy đều kê khai và nộp thuế hêt. (Phải công nhận là nhà anh ấy yêu nước và luôn luôn đóng góp cho NSNN một khoản thuế rất lớn đấy! Hihì) Nhưng nếu dựa vào Phiếu giao hàng hay phiếu xuất kho để kê khai thuế thì... chuối thật!

Anh í đang làm đúng nguyên tắc kế toán mừ, người ta iu nước thế thì phải hoan nghênh roài.

phong2v

phong2v

Guest
Nếu ko như thế khi Thuế xuống sẽ quy bạn vào tội cố tình trốn thuế hoặc cố tình nộp chậm thuế===> phạt rất nặng, còn làm như mình nếu bác thuế nào rắn lắm thì cũng chỉ sử phạt hành chính về tội ko viết hoá đơn ngay khi giao hàng, chấp nhận nếu bị phạt hành chính(nhỏ hơn rất rất nhiều so với lỗi vi phạm bên trên) để buộc khách hàng phải thanh toán nợ cho mình tốt hơn, mình nghĩ bạn thừa biết vấn đề này mà cứ còn vặn vẹo chăng?????????????

Sửa lần cuối:
P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
:pepsi:
Theo mình thì chứng từ (hóa đơn) về sau khác với chứng từ (hóa đơn) viết sau. Chứng từ về sau là do quá trình gửi (vận chuyển) nó đi trên đường. Còn khi giao hàng hoặc hàng về đến nơi người mua thì phải xuất hóa đơn luôn chứ (chậm nhất cũng là lúc người mua nhận đc hàng).

bạn ngocluyen có bao jờ gặp trường hợp gặp đối tác kinh doanh thân quen chưa?! Trường hợp hai bên thỏa thuận bên A sẽ cung cấp hàng cho bên B. Cuối tháng bên A và bên B sẽ đối chiếu công nợ, sau khi đã thống nhất số liệu thì bên A (giả dụ là bên bán) sẽ xuất hóa đơn tổng cộng số tiền bên B (giả dụ là bên mua) đã mua của tháng đó. Khi đó, ngày hóa đơn sẽ cũng là ngày lập và tỉ giá cũng là tỉ giá ngày lập hóa đơn (đơn vị tính cho hàng hóa này là USD). Trường hợp này thì hóa đơn đầu ra sẽ xuất vào ngày trước của hóa đơn đầu vào. Như vậy, theo mình thì nếu bạn giải trình được việc hóa đơn đầu vào được xuất sau hóa đơn đầu ra (bằng hợp đồng,...) thì trường hợp này là hợp lý!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA