Mỗi tuần một chuyên đề

Thu nhập làm thêm từ công ty thứ 2 nhỏ hơn 10 tr

• Thread starter Chicad
  • Ngày gửi
C

Chicad

Sơ cấp
6/6/21
14
0
1
34
Các anh chị cho mình hỏi. Bên em là công ty kiến trúc, khi có hợp đồng về bên em sẽ giao khoán nhân viên A, B,C làm và lương của những nhân viên này dưới 10 tr và đều được khấu trừ thuế tncn (những nhân viên này đều có hợp đồng lao động dài hạn với cty họ đang làm). Nhưng họ không muốn quyết toán khoản tiền này vậy cuối năm mình có cấp chứng từ khấu trừ thuế không? Và không quyết toán thuế tncn với khoản tiền này thì có vi phạm gì không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
1. Họ không muốn quyết toán khoản tiền này vậy cuối năm mình có cấp chứng từ khấu trừ thuế không?
Nếu họ ko yêu cầu cấp thì ko cần cấp;

2. Không quyết toán thuế tncn với khoản tiền này thì có vi phạm gì không ạ?
Bạn không được tính vào CP được trừ khi tính thuế TNDN với phần CP đã chi cho người lao động.

• Like
Reactions: Chicad
Tâm An

Tâm An

Tư vấn Kế toán online
16/2/21
75
21
8
tuvan.webketoan.vn
Các anh chị cho mình hỏi. Bên em là công ty kiến trúc, khi có hợp đồng về bên em sẽ giao khoán nhân viên A, B,C làm và lương của những nhân viên này dưới 10 tr và đều được khấu trừ thuế tncn (những nhân viên này đều có hợp đồng lao động dài hạn với cty họ đang làm). Nhưng họ không muốn quyết toán khoản tiền này vậy cuối năm mình có cấp chứng từ khấu trừ thuế không? Và không quyết toán thuế tncn với khoản tiền này thì có vi phạm gì không ạ?

Về phía công ty bạn
- Công ty đã chi tiền lương giao khoán và đã khấu trừ thuế TNCN 10% theo quy định thì bạn hạch toán chi phí bình thường.
- Cuối năm công ty kê khai trong bảng kê khai quyết toán năm.
- Công ty cấp chứng từ khấu từ thuế khi cá nhân có yêu cầu

Về phía cá nhân
Quy định không bắt buộc cá nhân quyết toán khi có thu nhập vãng lai <10tr mà đã được khấu trừ thuế tncn 10%. Vì thế họ không quyết toán là việc của họ.

• Like
Reactions: Chicad and MINA
C

Chicad

Sơ cấp
6/6/21
14
0
1
34
Ạnh chị cho em hỏi thêm là làm hợp đồng giao khoán hợp lý thì ta cần những giấy tờ gì ạ?

C

Chicad

Sơ cấp
6/6/21
14
0
1
34
1. Họ không muốn quyết toán khoản tiền này vậy cuối năm mình có cấp chứng từ khấu trừ thuế không?
Nếu họ ko yêu cầu cấp thì ko cần cấp;

2. Không quyết toán thuế tncn với khoản tiền này thì có vi phạm gì không ạ?
Bạn không được tính vào CP được trừ khi tính thuế TNDN với phần CP đã chi cho người lao động.
Ý anh, chị là người lao động không quyết toán thuế tncn, nhưng cuối năm công ty vẫn làm quyết toán thuế tncn đối với những người này phải ko ạ?

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Ý anh, chị là người lao động không quyết toán thuế tncn, nhưng cuối năm công ty vẫn làm quyết toán thuế tncn đối với những người này phải ko ạ?
Việc không quyết toán thuế TNCN đối với thu nhập đã trích thuế 10% là quyền của NLĐ, còn dưới góc độ doanh nghiệp thì cần kê khai phần thu nhập đã chi trả cho NLĐ trong năm quyết toán

• Like
C

Chicad

Sơ cấp
6/6/21
14
0
1
34
Việc không quyết toán thuế TNCN đối với thu nhập đã trích thuế 10% là quyền của NLĐ, còn dưới góc độ doanh nghiệp thì cần kê khai phần thu nhập đã chi trả cho NLĐ trong năm quyết toán
Dạ, em hiểu rồi. Sẵn cho em hỏi thêm muốn cho chi phí trả hợp đồng giao khoán hợp lý được trừ thì cần những hồ sơ chứng từ gì ? Vấn đề thứ 2 nữa là người nhận khoán không muốn quyết toán phần thu nhập vãng lai nhưng mình vẫn cấp chứng từ khấu trừ thuế cho phần thu nhập này thì liệu họ có bị phải tự quyết toán không hay việc cấp chứng từ để mang tính chất là mình có khấu trừ thuế 10%. Mong anh, chị giúp mình để hiểu rõ hơn ạ. Xin chân thành cảm ơn.

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Dạ, em hiểu rồi. Sẵn cho em hỏi thêm muốn cho chi phí trả hợp đồng giao khoán hợp lý được trừ thì cần những hồ sơ chứng từ gì ? Vấn đề thứ 2 nữa là người nhận khoán không muốn quyết toán phần thu nhập vãng lai nhưng mình vẫn cấp chứng từ khấu trừ thuế cho phần thu nhập này thì liệu họ có bị phải tự quyết toán không hay việc cấp chứng từ để mang tính chất là mình có khấu trừ thuế 10%. Mong anh, chị giúp mình để hiểu rõ hơn ạ. Xin chân thành cảm ơn.
Hợp đồng, biên bản bàn giao nghiệm thu công việc hoàn thành, chứng từ chuyển tiền ( PC hoặc UNC)
Cty bạn phải có nghĩa vụ khai quyết toán với khoản này. Còn việc NLĐ có tự quyết toán hay không thì nó là nghĩa vụ của họ và họ phải tự chịu trách nhiệm

• Like
C

Chicad

Sơ cấp
6/6/21
14
0
1
34
Hợp đồng, biên bản bàn giao nghiệm thu công việc hoàn thành, chứng từ chuyển tiền ( PC hoặc UNC)
Cty bạn phải có nghĩa vụ khai quyết toán với khoản này. Còn việc NLĐ có tự quyết toán hay không thì nó là nghĩa vụ của họ và họ phải tự chịu trách nhiệm
Cho em hỏi thêm em mới đọc được trên web có anh chị bảo là phải mua hoá đơn chi phí trên phường số tiền trả cho người khoán việc trong đó có thuế gtgt, tncn để làm chi phí hợp lý. Không biết ai đã làm phần này rồi cho mình tham khảo với. Vì phần lớn mình toàn khoán ở ngoài làm thôi. Xin chân thành cảm ơn

Đính kèm

393.7 KB · Lượt xem: 3
Tâm An

Tâm An

Tư vấn Kế toán online
16/2/21
75
21
8
tuvan.webketoan.vn
Cho em hỏi thêm em mới đọc được trên web có anh chị bảo là phải mua hoá đơn chi phí trên phường số tiền trả cho người khoán việc trong đó có thuế gtgt, tncn để làm chi phí hợp lý. Không biết ai đã làm phần này rồi cho mình tham khảo với. Vì phần lớn mình toàn khoán ở ngoài làm thôi. Xin chân thành cảm ơn
Đoạn bạn chụp là từ 2008. Bầy giờ CQT không bán hóa đơn lể này nữa.

• Like
Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Giờ CQT không bán hóa đơn lẻ cho cá nhân nữa thật mà
Khấu trừ 10% trước khi chi trả thu nhập này cho cá nhân nhận giao khoán .

• Like
C

Chicad

Sơ cấp
6/6/21
14
0
1
34
Giờ CQT không bán hóa đơn lẻ cho cá nhân nữa thật mà
Khấu trừ 10% trước khi chi trả thu nhập này cho cá nhân nhận giao khoán .
Cho mình hỏi thêm nếu ký loại hợp đồng khoán với 1 người trong nhiều tháng liên tiếp vậy có sao không ạ? ( trường hợp 1: người nhận khoán gọi là thu nhập vãng lai có BHXH bên cty cố định, trường hợp 2: người nhận khoán chỉ có thu nhập duy nhất 1 nơi tại công ty mình nhưng ko có BHX) Xin chân thành cảm ơn.

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Cho mình hỏi thêm nếu ký loại hợp đồng khoán với 1 người trong nhiều tháng liên tiếp vậy có sao không ạ? ( trường hợp 1: người nhận khoán gọi là thu nhập vãng lai có BHXH bên cty cố định, trường hợp 2: người nhận khoán chỉ có thu nhập duy nhất 1 nơi tại công ty mình nhưng ko có BHX) Xin chân thành cảm ơn.
Bạn phải xác định rõ họ có thuộc đối tượng được ký kết hợp đồng khoán không?
Những công việc mang tính chất thường xuyên và liên tục không được ký kết hợp đồng khoán mà ký kết HĐLĐ.

Khi đã ký kết HĐLĐ thì cty cần đóng BHXH (nếu đã đóng ở cty cũ rồi thì không phải đóng ở cty bạn nữa).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA