Mỗi tuần một chuyên đề

Trả lương cho lao động nghỉ thai sản

• Thread starter ketoannhaque
  • Ngày gửi
K

ketoannhaque

Sơ cấp
13/7/21
29
1
3
Cả nhà ơi cho em hỏi chút với ạ
Phó giám đốc bên e nghỉ sinh 19/06 nhưng vẫn ký giấy tờ cho công ty, vẫn muốn trả lương cho sếp qua tk công ty trong các tháng nghỉ sinh hưởng bảo hiểm thai sản thì có được không ạ? và mức lương tối đa có thể trả cho sếp là bao nhiêu ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lankaty

Trung cấp
11/8/16
54
5
8
28
Cho mình hỏi là "vẫn muốn trả lương cho sếp qua tk công ty trong các tháng nghỉ sinh hưởng bảo hiểm thai sản" là như nào ạ?

V

Vothuongacc

Sơ cấp
13/7/21
19
6
3
Cho mình hỏi là "vẫn muốn trả lương cho sếp qua tk công ty trong các tháng nghỉ sinh hưởng bảo hiểm thai sản" là như nào ạ?
Không biết có quy định nào quy định việc người lao động nghỉ thai sản nhưng vẫn đi làm thì chi phí lương này được đưa vào chi phí hợp lý không bạn nhỉ?

N

NXT146

True or fasle
13/7/21
17
2
1
Diêm Vương Phủ
Theo luật lao động, có đi làm sớm thì cũng phải sau 04 tháng nghỉ thai sản.
Có nhiều người lao động sức khỏe tốt nên sau sinh 1 2 tháng họ muốn đi làm lại để kiếm thêm thu nhập nuôi con, cái này về tình về lý cũng khó có thể từ chối vì là mong muốn chính đáng vủa lao động nữ mà bạn.

N

NXT146

True or fasle
13/7/21
17
2
1
Diêm Vương Phủ
Về tình thì oki, nhưng về lý thì không được hè.
Chắc chờ chính sách mới của Đảng và Nhà nước :)
Về luật vẫn được nhé bạn. Căn cứ khoản 2, Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 về mức hưởng chế độ thai sản:

“c) Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,624
620
113
The Capital
Về luật vẫn được nhé bạn. Căn cứ khoản 2, Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 về mức hưởng chế độ thai sản:

“c) Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế
Đấy là tính từ tháng thứ 5 và thứ 6 đó bạn hihi....

N

NXT146

True or fasle
13/7/21
17
2
1
Diêm Vương Phủ
Cái này thì phải suy ra chớ văn bản không ghi cụ thể như mình đâu hehe....
Sao văn bản ko trả lời thẳng là nếu lao động nghỉ sinh mà đi làm trong thời gian nghỉ sinh thì chỉ được trả lương từ tháng thư 5, 6 và phải tham gia đóng bhxh nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA