Mỗi tuần một chuyên đề

Thu tiền hoa hồng đại lý có phải xuất hóa đơn?

• Thread starter Trương Thu Hà
  • Ngày gửi
T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Chào các bạn,
Cty mình có hợp đồng đại lý thu cước với VDC (1 cty trong lĩnh vực viễn thông) với hoa hồng là 10% trên tổng doanh thu, tháng 6 này là mình nhận tiền hoa hồng đầu tiên, kế toán bên VDC yêu cầu mình xuất hóa đơn cho số tiền đó, theo mình thì không được mà chỉ viết phiếu thu thôi.
Các bạn cho ý kiến giúp nhé.
Cảm ơn các bạn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Chào các bạn,
Cty mình có hợp đồng đại lý thu cước với VDC (1 cty trong lĩnh vực viễn thông) với hoa hồng là 10% trên tổng doanh thu, tháng 6 này là mình nhận tiền hoa hồng đầu tiên, kế toán bên VDC yêu cầu mình xuất hóa đơn cho số tiền đó, theo mình thì không được mà chỉ viết phiếu thu thôi.
Cảm ơn các bạn nhiều!

- Bạn phải ra hóa đơn GTGT số tiền được hưởng hoa hồng cho bên kia & ghi nhận vào doanh thu đấy.

A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Cty tôi cũng đang gặp trường hợp gần như bạn Hà nhưng cty tôi lại làm đại lý cho 1cty ở nước ngoài cơ. Họ nói với mình là có 2 phương án:
1. Họ suất HĐ đỏ cho cty tôi và cty tôi suất HĐ nhận tiền hoa hồng cho họ.
2. Họ suất invoice cho cty tôi.
Mọi người cho tôi hỏi cty tôi nên chọn phương án nào?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cty tôi cũng đang gặp trường hợp gần như bạn Hà nhưng cty tôi lại làm đại lý cho 1cty ở nước ngoài cơ. Họ nói với mình là có 2 phương án:
1. Họ suất HĐ đỏ cho cty tôi và cty tôi suất HĐ nhận tiền hoa hồng cho họ.
2. Họ suất invoice cho cty tôi.
Mọi người cho tôi hỏi cty tôi nên chọn phương án nào?

cty bạn làm đại lý cho cty ở nước ngoài về việc gì? Dịch vụ hay mua bán hàng hóa
1. Họ xuất HĐ đỏ cho cty bạn? Nước ngoài làm gì có HĐ đỏ hả bạn?
2. Họ xuất invoice cho cty bạn về hàng hóa gì? có liên quan gì ở đây ko?
Nói chung khi nhận tiền hoa hồng đại lý, nếu là cty thì phải xuất hóa đơn thu tiền hoa hồng đại lý và tính doanh thu.
Trường hợp có hợp đồng với đối tác là cty ở nước ngoài thì phải xem thêm thông tư 05 về thuế nhà thầu nước ngoài nhé bạn.

A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Anh Hoàng à cty nước ngoài đó có văn phòng đại diện ở Việt Nam.Em làm đại lý cho họ về dịch vụ đăng ký tên miền .vn. Khi ký Hợp đồng thì ký trực tiếp với giám đốc bên Mỹ. Năm ngoái họ cũng đã suất cho em 1 cái invoice với tổng số tiền em đã nộp. Năm nay họ thành lập cty cổ phần ở VN và suất HĐ cho đại lý sau đó yêu cầu đại lý suất lại HĐ với số tiền hoa hồng đc nhận.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chào các bạn,
Cảm ơn các bạn nhiều!

Bạn phải viết hóa đơn cho số hoa hồng bạn nhận căn cứ trên phiếu chi của bên kia.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Anh Hoàng à cty nước ngoài đó có văn phòng đại diện ở Việt Nam.Em làm đại lý cho họ về dịch vụ đăng ký tên miền .vn. Khi ký Hợp đồng thì ký trực tiếp với giám đốc bên Mỹ. Năm ngoái họ cũng đã suất cho em 1 cái invoice với tổng số tiền em đã nộp. Năm nay họ thành lập cty cổ phần ở VN và suất HĐ cho đại lý sau đó yêu cầu đại lý suất lại HĐ với số tiền hoa hồng đc nhận.

1. Ở đây bạn phải xác định là cty bạn làm đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng hay chỉ là đại lý thông thường nhé. Bạn xem lại hợp đồng & phụ lục nếu có nhé, thường hợp đồng ngoại họ ghi rất chặc chẽ và đầy đủ.
Bạn nói năm ngoái họ xuất invoice đúng số tiền bạn thanh toán? Số tiền này so với tổng hóa đơn bạn xuất thu của khách hàng đăng ký có = nhau hay khác nhau?
a.) Nếu chênh lệch có nghĩa là cty bạn không phải là đại lý hưởng hoa hồng mà giống như hình thức mua đứt bán đoạn và phần chênh lệch đó là doanh thu thuần của bạn.(Vì đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng là bán đúng theo giá quy định của nhà cung cấp sau đó được thanh toán tiền hoa hồng cho việc bán hàng đó)
b.) Nếu hóa đơn bán ra của cty bạn = tiền trên invoice nước ngoài gởi về thì bạn phải xuất hóa đơn thu tiền hoa hồng. hóa đơn này la doanh thu của cty bạn. Những hóa đơn đã xuất cho khách hàng ko dc xem là doanh thu cua cty bạn đâu nhé..
Và bạn phải xem về thuế nhà thầu ở trường hợp này nhé, nếu có thì phải kê khai chứ không bị phạt đó. Vì quy định trong vòng 15ngày sau khi thanh toán tiền cho nước ngoài bạn phải kê khai nộp thuế nhà thầu nước ngoài đó.
2. Năm nay họ thành lập cty tại VN, hợp đồng của bạn có thay đổi hay không? Nếu không thay đổi thì bạn vẫn làm như ở trên mình nói. nếu hợp đồng thay đổi bạn ký với cty tại VN thì làm như họ yêu cầu là đúng rồi (cũng giống như mình nói ở trên mục b.đó). và không cần quan tâm tới thuế nhà thầu nữa
Chúc bạn thành công

A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Anh Hoàng à trường hợp của em giống như điều 1a anh đã nêu.
Năm nay họ thành lập cty và bên em phải ký lại HĐ với cty mới đó.
Em đang băn khoăn là số lượng tên miền em đăng ký qua họ từ trước bây giờ em nên lấy invoice của cty bên Mỹ hay lấy hóa đơn của cty mới thành lập và xuất hóa đơn ra số tiền hoa hồng đc hưởng?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA