Xuất hoá đơn - Công ty thuộc lĩnh vực Xuất khẩu lao động

• Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Anh/ Chị cho em hỏi về trường hợp xuất hoá đơn đầu ra cho DN thuộc lĩnh vực xuất khẩu lao động/tư vấn du học với ạ:
DN cũng mới thành lập nên nhờ anh chị tư vấn dùm em
Trước khi DN đưa khách hàng đi XKLĐ ra nước ngoài , DN làm các thủ tục như: giấy khám sức khoẻ, làm visa, book vé máy bay, cho khách
Sau đó DN thu tiền của khách
Vậy hoá đơn đầu ra là hoá đơn Xuất lệ phí đi nước ngoài ( số tiền đúng bằng số tiền thu của khách ) phải không ạ
Còn chi phí hoá đơn đầu vào là các chi phí làm visa, giấy khám sức khoẻ, vé máy bay
Thực tế em thấy CP giấy khám sức khoẻ, visa họ k xuất hoá đơn thì phải mà chỉ có lệ phí thu cho mấy khoản đó thôi
Theo em hiểu là như vậy
Vì thực tế em chưa làm trực tiếp tại DN mà đang được chủ DN trao đổi như thế ạ
Mong anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Anh/ Chị cho em hỏi về trường hợp xuất hoá đơn đầu ra cho DN thuộc lĩnh vực xuất khẩu lao động/tư vấn du học với ạ: DN cũng mới thành lập nên nhờ anh chị tư vấn dùm em Trước khi DN đưa khách hàng đi XKLĐ ra nước ngoài , DN làm các thủ tục như: giấy khám sức khoẻ, làm visa, book vé máy bay, cho khách Sau đó DN thu tiền của khách Vậy hoá đơn đầu ra là hoá đơn Xuất lệ phí đi nước ngoài ( số tiền đúng bằng số tiền thu của khách ) phải không ạ Còn chi phí hoá đơn đầu vào là các chi phí làm visa, giấy khám sức khoẻ, vé máy bay Thực tế em thấy CP giấy khám sức khoẻ, visa họ k xuất hoá đơn thì phải mà chỉ có lệ phí thu cho mấy khoản đó thôi Theo em hiểu là như vậy Vì thực tế em chưa làm trực tiếp tại DN mà đang được chủ DN trao đổi như thế ạ Mong anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ
Trước hết, em vui lòng chọn đúng khu vực có cùng chủ đề bài đăng (em để ý chị thường xuyên dòi bài của em về đúng khu vực).

Tiếp theo, dịch vụ mà DN cung cấp cho khách hàng là "Tư vấn du học hoặc XK lao động" nó bao gồm các DV xyz.....
* Dịch vụ này được thực hiện trên lãnh thổ VN nên chịu thuế GTGT và theo thuế suất thông thường - 10%.
* Vé máy bay đi nước ngoài thuộc đối tượng chịu thuế GTGT 0% (kèm điều kiện có hợp đồng và phải thanh toán không dùng tiền mặt). => DN có thể và nên tách riêng chi phí này để được hưởng thuế suât 0%. Nếu không tách riêng mà xuất chung phí DV tư vấn thì vẫn phải áp thuế GTGT 10%.
* Tất cả đầu vào liên quan hay trực tiếp hình thành nên DV tư vấn chính là giá vốn của DV.
* Visa do đại diện tại VN của nước nhập khẩu LĐ hay du HS cấp - họ không phải pháp nhân KD tại VN nên không xuất hoá đơn GTGT. Chứng từ thu của họ hợp pháp và DN được ghi chi phí hợp lý.
* DN nên chọn đơn vị cung cấp DV khám sức khỏe có thể xuất hoá đơn GTGT.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Trước hết, em vui lòng chọn đúng khu vực có cùng chủ đề bài đăng (em để ý chị thường xuyên dòi bài của em về đúng khu vực).

Tiếp theo, dịch vụ mà DN cung cấp cho khách hàng là "Tư vấn du học hoặc XK lao động" nó bao gồm các DV xyz.....
* Dịch vụ này được thực hiện trên lãnh thổ VN nên chịu thuế GTGT và theo thuế suất thông thường - 10%.
* Vé máy bay đi nước ngoài thuộc đối tượng chịu thuế GTGT 0% (kèm điều kiện có hợp đồng và phải thanh toán không dùng tiền mặt). => DN có thể và nên tách riêng chi phí này để được hưởng thuế suât 0%. Nếu không tách riêng mà xuất chung phí DV tư vấn thì vẫn phải áp thuế GTGT 10%.
* Tất cả đầu vào liên quan hay trực tiếp hình thành nên DV tư vấn chính là giá vốn của DV.
* Visa do đại diện tại VN của nước nhập khẩu LĐ hay du HS cấp - họ không phải pháp nhân KD tại VN nên không xuất hoá đơn GTGT. Chứng từ thu của họ hợp pháp và DN được ghi chi phí hợp lý.
* DN nên chọn đơn vị cung cấp DV khám sức khỏe có thể xuất hoá đơn GTGT.
=>> Dạ bài viết sau em sẽ chú ý hơn!

Em cảm ơn chị đã tư vấn chi tiết giúp em hiểu rõ hơn ạ

"* Vé máy bay đi nước ngoài thuộc đối tượng chịu thuế GTGT 0% (kèm điều kiện có hợp đồng và phải thanh toán không dùng tiền mặt). => DN có thể và nên tách riêng chi phí này để được hưởng thuế suât 0%. Nếu không tách riêng mà xuất chung phí DV tư vấn thì vẫn phải áp thuế GTGT 10%."
=>> DN tách riêng xuất hoá đơn vé máy bay cho khách thì em sẽ xuất thuế suất 0% và Diễn giải nội dung là Vé máy bay đi từ A đến B cho khách theo Hợp đồng abc đúng không ạ

Còn các DV còn lại em xuất chung 1 hoá đơn với nội dung là phí DV tư vấn đi xkld cho khách, như vậy là đã đầy đủ rồi đúng không ạ chị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA