Tờ khai thuế TNDN tạm tính theo quý sẽ làm ntn?

• Thread starter huongkt83
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Phiền các bạn giúp mình: Cũng về vấn đề nộp tờ khai thuế thu nhập tạm tính, mình ko biết là nộp tờ khai này chỉ áp dụng cho những doanh nghiệp phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp rồi. Đối với doanh nghiệp mình đang trong thời gian miễn thuế thì có phải nộp tờ khái thuế TNTT ko? Vì từ ngày mình làm đến bây giờ (hơn 3 năm) mình vẫn chưa nộp bao giờ và cơ quan thuế cũng ko thấy nhắc nhở gì mình.

Các doanh nghiệp được miễm giảm thuế nếu có thì vẫn phải kê khai đầy đủ các loại báo cáo thuế.
Trên tờ khai tạm tính bạn xác định số thuế phải nộp theo thuế suất phổ thông sau đó bạn tính phần miễm giảm thuế tương ứng chỉ tiêu phía dưới.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chị Tú Anh ơi cho em hỏi là nếu như chỉ tính thuế cho quý 03 năm 2007 thôi vậy thì Quý 01 và 02 tính tạm sẽ dồn lại tính cho quyết toán TNDN cuối năm hay sao hả chị?
Đúng rồi.

shmily nói:
Chị Tú Anh ơi cho e hỏi: vậy các DN nhỏ ko lập báo cáo tài chính theo quý thì phải làm sao ạ?
Thì bạn làm theo mẫu 01B/TNDN với: Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.

shmily nói:
Hay thật, đã tên là thuế thu nhập tạm tính rồi mà còn đòi số thực tế:wall:
Thuế mới chỉ tính đến qúy là con số thực tế nhưng chưa thể hoàn toàn chính xác nên mới dùng từ "tạm tính".

T

ThanhXuan79

Guest
13/4/07
8
0
1
TP.HCM
Tất nhiên là được.
vậy cho mình hỏi thêm nha: nếu sử dụng mẫu 01B/TNDN thì sao? mình không thấy có dòng chuyển lỗ? mà doanh nghiệp mình mấy năm trước có lỗ, năm 2006 lời?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sử dụng mẫu 01B/TNDN để kê khai thuế TNDN tạm tính trong trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế. Vì không căn cứ vào tình hình kinh doanh thực tế nên không có cơ sở để giảm trừ sự ước tính nếu kỳ trước có lỗ.

Bạn để đến cuối năm, khi làm tờ khai quyết toán thuế TNDN thì sẽ xác định chính xác số thuế phải nộp trong năm, số lỗ đã đăng ký chuyển lỗ từ các năm trước để thực hiện việc giảm trừ thu nhập chịu thuế.

vậy cho mình hỏi thêm nha: nếu sử dụng mẫu 01B/TNDN thì sao? mình không thấy có dòng chuyển lỗ? mà doanh nghiệp mình mấy năm trước có lỗ, năm 2006 lời?

N

nutnut

Guest
Các bạn ơi.tờ khai GTGT vẫn làm như cũ.sử dụng mua vào-bán ra trên P2D.đợi khi nào Cơ quan Thuế gởi cho DN thông báo hoặc phần mềm mới thì lúc đó mới làm.còn hiện tại mình thực hiện kê khai thuế TNDN quý III.theo số doanh thu thực tế phát sinh.

P

Phan Kim Thu Luong

Guest
3. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý:
Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
Trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này. Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.
Như vậy các bạn có thể tính được tỉ lệ chứ!

N

Ngọc Phụng

Guest
Mình cũng không nghe cơ quan thuế nói gì về tờ khai thuế TNDN mới, mà mình đã lỡ nộp tiền thuế TNDN quý 03/2007 trong tháng 07 ( vì tính nhầm nên mình nộp sớm) trước khi mình đi học tập huấn để biết về TT60 rồi. Không biết mình nộp tiền rồi có phải nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính không nữa.

H

HUYEN TRANG MAI

Guest
9/6/07
23
0
0
ha noi
Ơ Nhưng mà em nộp thuế TNDN quý 3 này rồi. Giờ thế nào nhỉ? Em thấy mông lung quá. Chị quản lý thuế nói em về quyết toán thuế TNDN đến 31 tháng 10 là hạn cuối.Thì em phải làm gì?

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
3. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý:
Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
Trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này. Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.
Như vậy các bạn có thể tính được tỉ lệ chứ!

Vậy cứ sử dụng mẫu 01A/GTGT thì phải lập báo cáo tài chính quý phải không nhỉ?

N

Ngatrinh0183

Guest
3/9/07
23
0
1
41
Tp. HCM
Chào các bạn,
Mình mới được tập huấn thuế sáng nay (13/8/07) về thông tư 60 nên nói lại cho các bạn rõ về thuế TNDN tạm nộp theo Quý như sau.
*Tờ khai tạm nộp thuế TNDN theo quý được áp dụng cho kỳ tính thuế là Q3/07. Thời hạn cuối nộp báo cáo & nộp thuế Q3/07 là ngày 30/10/2007. (30 ngày sau khi kết thúc quý đó)
* Tờ khai tạm nộp theo quý có 2 mẫu 01A/TNDN và 01B/TNDN, doanh nghiệp có thể lựa chọn 1 trong 2 mẫu trên mà làm. Lưu ý quan trọng là các cty nào mới thành lập, doanh nghiệp quyết toán thuế TNDN năm trước lỗ thì không được chọn mẫu 01B/TNDN để làm. Còn lại thì thích mẫu nào thì làm mẫu đó.
Do đó, doanh nghiệp phát sinh ghi chép đầy đủ và chính xác lập báo cáo tài chính kịp thời trước ngày 30 đầu quý sau thì làm mẫu 01A/TNDN còn không kịp/không chính xác thì có thể làm mẫu 01B/TNDN.
+ Chỉ tiêu "tỷ lệ % TNCT trên DT được tính là tỷ lệ % của TNCT trên DT của năm trước.
+ Vẫn được chuyển lỗ theo quyết toán năm hoặc lỗ của quý trước vào quý sau.
Một và thông tin hy vọng giúp được các bạn phần nào thắc mắc về thuế TNDN tạm nộp theo quý.
Chào bạn, cho mình hỏi: Trường hợp cty mình mới thành lập vào cuối T6 ( Công ty thuộc dạng được miễn thuế 2 năm đầu). Mình đã nộp tờ khai thuế TNDN năm (tạm tính) nhưng chưa nộp tờ khai tạm tính của Quý II. Trong tháng 6,T7, T8 bên mình lỗ do chưa PS DThu. Vậy bây giờ mình chỉ cần nộp Tờ khai tạm nộp thuế TNDN cho Quý III thôi phải không? Lỗ của T6 mình phải làm sao? Bạn biết chỉ dùm mình với.

X

xmyphuong

Guest
16/7/07
37
0
6
Q.3
Mình cũng không nghe cơ quan thuế nói gì về tờ khai thuế TNDN mới, mà mình đã lỡ nộp tiền thuế TNDN quý 03/2007 trong tháng 07 ( vì tính nhầm nên mình nộp sớm) trước khi mình đi học tập huấn để biết về TT60 rồi. Không biết mình nộp tiền rồi có phải nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính không nữa.

Bạn vẫn phải nộp tờ khai tạm tính, sau đó so sánh nếu số phải nộp nhiều hơn số bạn đã nộp trong thánh 7 thì nộp bổ sung, nếu ít hơn thì treo đó, chuyển sang quý 4.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Mình không áp dụng được hết cho tất cả các nơi đâu bạn ơi. Mỗi người mỗi cảnh tự mà lo liệu. Ví dụ, hiện tại thì TPHCM Vẫn dùng tờ khai mã vạch cũ nhưng ở các tỉnh khác thì lại dùng tờ khai theo thông tư 60. Nói chung cơ quan quản lý thuế của bạn bảo gì thì bạn nên làm theo cái đó, đừng nóng vội. Tờ khai tạm nộp theo quý này đã dùng ở bình thuận, khánh hòa, quảng ninh, thừa thiên huế lâu rồi. Cái này mình tạm tính là tạm tính trên doanh thu thực tế phát sinh trong ba tháng của quý chứ chưa trừ chi phí mà. Vì vậy, cuối năm sau khi trừ chi phí hợp lý hợp lệ thì bạn phải nộp số thuế khác, lúc này mình mới nộp thuế thu nhập là số thực sự

N

nga15

Guest
15/8/07
32
0
0
38
Quảng Ngãi
chao các bạn?
cho mình hỏi cty mình mới thành lập từ đầu năm đến giờ và mình cũng đóng thuế TNDN Quý III rồi thì bây giờ mình có làm tờ khai TNDN theo TT60 ko? mình chưa làm cái này bao giờ mong các bạn chỉ mình với nhé?

H

Hisun

Guest
Thì bạn làm theo mẫu 01B/TNDN với: Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.

Chị Tú Anh ơi cho em hỏi: nếu trong quý vẫn xác định được chi phí nhưng Báo cáo tài chính em chỉ lập một vài mẫu biểu để báo cáo giám đốc, không nộp cho cơ quan thuế như vậy có được sử dụng mẫu 01A/TNDN không?

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Ở chi cục thuế của mình cũng yêu cầu làm mẫu mới tạm tính thuế TNDN từng quý, và nộp vào cuối tháng sau (20-30/10). Theo mình thấy thì tờ khai này không có phần để ghi chi phí thực tế phát sinh trong kỳ. Thuế chỉ quan tâm đến doanh thu của cty mình thôi. Mình căn cứ vào doanh thu thực tế đã phát sinh để tính số thuế nộp cho quý 3. Ví dụ đối với cty thương mại thì: doanh thu phát sinh trong kỳ (theo các HĐ GTGT đã báo cáo thuế) x 6 (hoặc 7%) (là tỷ suất lợi nhuận do thuế quy định) x 28% = số thuế tạm nộp của các quý (mà cụ thể ở đây là quý 3 và 4). Mình cũng đang băn khoăn không biết làm vậy có đúng ko? Các bạn cho mình ý kiến nhé. Mà sao thuế cứ thay đổi mẫu biểu nhiều mà chẳng hướng dẫn cho bon mình cụ thể gì nhỉ. Chán thật.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Ở chi cục thuế của mình cũng yêu cầu làm mẫu mới tạm tính thuế TNDN từng quý, và nộp vào cuối tháng sau (20-30/10). Theo mình thấy thì tờ khai này không có phần để ghi chi phí thực tế phát sinh trong kỳ. Thuế chỉ quan tâm đến doanh thu của cty mình thôi. Mình căn cứ vào doanh thu thực tế đã phát sinh để tính số thuế nộp cho quý 3. Ví dụ đối với cty thương mại thì: doanh thu phát sinh trong kỳ (theo các HĐ GTGT đã báo cáo thuế) x 6 (hoặc 7%) (là tỷ suất lợi nhuận do thuế quy định) x 28% = số thuế tạm nộp của các quý (mà cụ thể ở đây là quý 3 và 4). Mình cũng đang băn khoăn không biết làm vậy có đúng ko? Các bạn cho mình ý kiến nhé. Mà sao thuế cứ thay đổi mẫu biểu nhiều mà chẳng hướng dẫn cho bon mình cụ thể gì nhỉ. Chán thật.
=>bạn xem lại mẫu 01A/TNDN-của TT60-2007/TT-BTC nhé!

1)doanh thu phát sinh trong kỳ
2)chi phí phát sinh trong kỳ????=vậy đây là cái gì thế bạn???sao lại ko có.

=>nếu không có chỉ tiêu chi phí là bạn đang nói tới mẫu 01B/TNDN dành cho DN khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu.=>đương nhiến là ko có chi phí rồi.vì là trên doanh thu mà,.
Công thức tính đã có trên biểu mẫu.
ví dụ thuế TNDN tính theo TS chung = doanh thu theo TS chung x tỉ lệ chịu thuế TN trên doanh thui x thuế suất chung....
thân!

N

namdoc

Guest
7/9/07
13
0
0
36
Hà Nội
cong ty e chỉ là công ty XD nhỏ, không làm báo cáo tài chính theo quý, vậy tức là phải làm theo TK 01B/TNDN ạ?
Nhưng e thấy TK 01B/TNDN khó hiểu hơn 01A/TNDN vậy nếu e làm theo TK 01A/TNDN thì phải nộp kèm báo cáo tài chính theo quý ạ?
Phiền mọi người trả lời sớm dùm. Cảm ơn nhiều ạ!

H

havt

Guest
6/7/06
44
0
0
41
Bắc-Trung-Nam
Cty em chỉ làm quyết toán thuế 1 năm 1 lần thôi mà em thấy tháng nào số thuế GTGT khấu trừ lớn hơn tụi em phải đi nộp thuế. Vỵâ thì em có còn phải làm những báo cáo nào trong quý IV nữa không ạ

T

thanhtam104

Guest
28/9/07
19
0
0
37
hà tây
Anh chị ơi công ty em đối với tờ khai thuế TNDN tạm tính theo quý phần chi phí thực tế chưa xác định được thì áp dụng mẫu 01B/TNDN công ty em mới thành lập đầu năm 2007 nên tỷ lệ thu nhập chịu thuế em lấy tỷ lệ tạm tính đầu năm 2007 có được không ạ? em đang cần gấp anh chị nào biết thì giúp em với

T

Thanhxinhgai

Guest
7/9/07
6
0
0
Bac Ninh
Chào bạn Huongkt83!Theo mình biết thì các chi cục thuế vẫn áp dụng mẫu tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp cũ hết năm nay. Không biết chi cục bên bạn là ở đâu nhỉ? Trong trường hợp của bạn nếu muốn chắc chắn hơn thì bạn nên hỏi trực tiếp cán bộ quản lý trên cục thuế của công ty mình xem. Chúc bạn thành công!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA