Mỗi tuần một chuyên đề

nguồn vốn kinh doanh

• Thread starter Trần thanh tùng
  • Ngày gửi
T

Trần thanh tùng

Guest
14/8/07
5
0
0
BA ĐÌNH - HÀ NỘI
Trong giấy đang ký kinh doanh vốn điều lệ của công ty em là 1 tỷ . Nhưng trong quá trình hoạt động , các thành viên chưa góp đủ 1 tỷ mà mới chỉ vài trăm triệu thôi . Như vậy khi ghi sổ thì ghi số tiền nào 1 tỷ hay vài trăm triệu đã góp ( Cty em là Cty TNHH 2 thành viên)

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Bạn chỉ hạch toán số tiền đã thu thôi
Nợ 111, 112
Có 4111

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Phần còn lại các cổ đông chưa góp thì phải hạch toán thêm là:
Nợ 138
Có 411
Khi nào góp đủ tiền thì:
Nợ 111,112
Có 138

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Theo quy định thì chỉ hạch toán số vốn thực góp. Không hạch toán bút toán thứ 2 của Hoacaphe83

T

Trần thanh tùng

Guest
14/8/07
5
0
0
BA ĐÌNH - HÀ NỘI
vậy số tiền còn thiếu so với vốn điều lệ thì phải làm sao , thuế có phạt không

M

manhkt

Guest
12/4/07
12
0
0
38
Tp.Thanh Hoa
Theo quy định thì chỉ hạch toán số vốn thực góp. Không hạch toán bút toán thứ 2 của Hoacaphe83

ơ nếu không hạch toán bút toán thứ 2 của Hoacaphe83 thì trên tài khoản 411 liệu có đủ 1 tỷ như trên dăng ký kinh doanh không nhỉ?

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Vậy thì bạn nên có ý kiến với ban giám đốc nên góp đủ số vốn theo vốn điều lệ của công ty theo đúng giấy phép đăng ký kinh doanh. Chúc thành công!

N

ngô thị mỹ hạnh

Guest
nhưng mà nếu ban giám đốc chưa có khả năng góp bây giờ thì sao a? Công ty em cũng gặp vấn đề tương tự em đã hỏi bên thuế rồi người ta bảo là không góp đủ thì phải làm đơn xin giảm nguồn. Nhưng em thấy làm vậythì không được. Vụ này đang đau đầu không bít làm sao đây????????????

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
nhưng mà nếu ban giám đốc chưa có khả năng góp bây giờ thì sao a? Công ty em cũng gặp vấn đề tương tự em đã hỏi bên thuế rồi người ta bảo là không góp đủ thì phải làm đơn xin giảm nguồn. Nhưng em thấy làm vậythì không được. Vụ này đang đau đầu không bít làm sao đây????????????

Thế này không được thế kia không được, tui cũng potay.com với bạn.
Đã đăng ký vốn góp như vậy thì phải góp đủ, không có khả năng góp thì phải làm đơn xin giảm vốn chứ biết làm sao hả bạn. Hay là bảo giám đốc đi vay tạm cho đủ số vốn góp rồi tính sau nhỉ ... chứ không là bị phạt đó ...

D

doanh.intercon

Guest
27/7/07
8
0
0
Ha Noi
www.my.opera.com
Đây là vấn đề còn nhiều ý kiến khác nhau,chưa bạn nào có giải pháp thực sự thuyết phục.Theo Luật DN thì sau 90 ngày các thành viên phải góp đủ số vốn cam kết để hình thành Vốn điều lệ. Theo QĐ 15/2006 thì chỉ được ghi nhận phần vốn góp thực tế các thành viên đã góp vào Công ty.Tức là,không được ghi tăng phần vốn chưa góp vào Công ty (xem TK 411).Cụ thể: Không được hạch toán:
Nợ TK 111
Có TK 411
Khi không thực góp và cũng không được hạch toán:
Nợ TK 138
Có TK 411
Do vậy đang có những vướng mắc ở đây giữa Luật và thực tế.
Nếu thực tế là như vậy và DN không hạch toán ghi tăng TK 411 thì cơ quan thuế có yêu cầu gì với DN không?
Theo tôi, việc kế toán không ghi tăng TK 411 là đúng với Quy định về kế toán và phản ánh đúng thực tế nên kế toán không sai và DN cũng không sai.
Các ban thấy có đúng không?
Tôi đang cần ý kiến đóng góp về vấn đề này.

D

doanh.intercon

Guest
27/7/07
8
0
0
Ha Noi
www.my.opera.com
Công ty tôi làm là Cty cổ phần thành lập đầu năm 2007, có vốn điều lệ là 10 tỷ đồng, song chính thức thì chưa có thành viên sáng lập nào thực góp vốn bằng tiền hay tài sản gì.Cho nên tôi chưa có căn cứ để ghi sổ Nguồn vốn kinh doanh,công ty hiện đang hoạt động dựa trên các nguồn vốn vay và ứng trước. Đến cuối quý 2/2007, trên Báo cáo tài chính quý tôi vẫn không hạch toán TK 411 như vậy có đúng không?
Cám ơn nhiều.

N

Nguyen Tien Tha

Guest
Hi các bạn !
Cho minh hoi chút nhé:
Cty mình đang muốn vay vốn ngân hàng để kinh doanh. Trong đăng ký kinh doanh mình đăng ký 1 tỷ. Là cty TNHH 2 thành viên nhưng thực tế góp vốn là 5 người. Bây giờ vốn trong đăng ký như vậy vẫn đủ cho kinh doanh nhưng thực tế lại phải đi vay ngân hàng ko biết như vậy các bạn có thấy hợp lý ko? và nếu ko thì cách giải quyết như thế nào? các bạn giúp mình với nhé
Thanks

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Phần còn lại các cổ đông chưa góp thì phải hạch toán thêm là:
Nợ 138
Có 411
Khi nào góp đủ tiền thì:
Nợ 111,112
Có 138

Tôi cũng thấy trong vấn đề này cách hướng dẫn, giải quyết còn khập khiễng:
- Trong QĐ 15 thì chỉ
hạch toán khi thực nhận vốn góp, vốn đầu tư của các CSH
Còn trong Luật DN 2005 thì :
2. Trường hợp có thành viên không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được coi là nợ của thành viên đó đối với công ty; thành viên đó phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh do không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết.....

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cty mình đang muốn vay vốn ngân hàng để kinh doanh. Trong đăng ký kinh doanh mình đăng ký 1 tỷ.
Trong DKKD là 1 tỷ thì nếu các thành viên trong Cty đã góp đủ 1 tỷ thì bạn đc đi vay và lãi vay đc tính vào chi phí chịu thuế TNDN, nếu chưa góp đủ 1 tỷ thì bạn đc đi vay nhưng ko đc tính lãi vay vào chi phí chịu thuế TNDN

Là cty TNHH 2 thành viên nhưng thực tế góp vốn là 5 người.
Sao lại là Cty TNHH 2 TV mà thực góp lại là 5 người ? :wall: 3 người còn lại ko có tên trong DKKD ?

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Trong giấy đang ký kinh doanh vốn điều lệ của công ty em là 1 tỷ . Nhưng trong quá trình hoạt động , các thành viên chưa góp đủ 1 tỷ mà mới chỉ vài trăm triệu thôi . Như vậy khi ghi sổ thì ghi số tiền nào 1 tỷ hay vài trăm triệu đã góp ( Cty em là Cty TNHH 2 thành viên)

Bạn vẫn ghi sổ là 1 tỷ,Số tiền còn thiếu bạn có thể làm văn bản cho giám đốc vay.khi nào có tiền thì trả không sao cả.

H

hoangyen1979

Guest
26/11/07
14
0
0
Hà Nội
Theo mình thì bạn nên nói cho Giám đốc hiểu cần phải góp đủ theo đúng trong đăng ký kinh doanh.Mà Công ty bạn có doanh thu và chi phí gì chưa.Thu có đủ bù chi không.

S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
Theo như em biết thì cho dù góp vốn đủ hay không đủ thì trên TK 411 vẫn phải thể hiện số vốn trên giấy phép ĐKKD cá đã, sau đó các thành viên chưa góp đủ thì mình thêm vào TK 138 còn if góp đủ thì làm một tờ chứng nhận góp đủ số vốn.

T

TAGS

Guest
27/11/07
4
0
0
Nam Dinh
Cho mình hỏi một chút: Tiền thuê đất
Mình đã nộp tiền Thuê đất vào ngân sách nhà nước bằng chuyển khoản số tiền là 20tr. Cách hạch toán như thế nào(phân bổ chi phí)?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA