Mỗi tuần một chuyên đề

cách ghi hóa đơn GTGT cho nhiều khách lẻ

• Thread starter saohom1983
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
1. Điều 10 ND 129/2004/ND-CP quy định thế này:
"....Trường hợp lập bảng kê bán lẻ hàng hoá, dịch vụ thì cuối mỗi ngày phải căn cứ vào số liệu tổng hợp của bảng kê để lập hoá đơn bán hàng trong ngày theo quy định."
Vậy thì theo quy định nào đây? Thì tất nhiên phải theo TT 120/2002/TT-BTC về quản lý sử dụng hoá đơn và TT 32/2007/TT-BTC phần hướng dẫn sử dụng hoá đơn. Trong cả 2 TT này đều không yêu cầu lập hoá đơn.

2. Bạn nói vậy chắc tui bó tay luôn: như vậy khi DN vướng mắc vấn đề gì Cục Thuế phải trả lời cho từng DN. Vậy họ đưa công văn hướng dẫn lên web để làm gì? Tôi có gần 10 cái công văn trả lời các trường hợp lập bảng kê bán lẻ, tất cả đều có 1 cách giải quyết như vậy. Vậy việc tôi với bạn trả lời trên webketoan cũng không có giá trị nốt.
Vậy bạn saohom1983 nên làm văn thư hỏi cơ quan thuế là chắc cú nhất.

3. Vấn đề chúng ta đang bàn là sử dụng hoá đơn. Luật Quản lý thuế và TT 60 không điều chỉnh vấn đề sử dụng hoá đơn.

4. Thông tư 60/2007/TT-BTC Mẫu số 06/GTGT "Tờ Khai Thuế GTGT" (tạm nộp trên doanh số đối với kinh doanh ngoại tỉnh).

Mình có ý kiến thế này nhé:
  1. Đầu tiên chúng ta nên làm theo Luật, không ghi rõ trong đó thì chúng ta làm theo Nghị định, cứ từ từ đi xuống. Khi nào không hiểu nữa thì hãy đánh công văn gửi lên hỏi cơ quan chức năng. Chứ cái gì mà chúng ta cũng hỏi hết thì e rằng không ổn đó.
  2. Nghị định 89, Thông tư 120 chỉ nói về vấn đề trên 100K thì buộc xuất, dưới 100K thì không cần phải xuất ngoại trừ khi có yêu cầu.""...1.4- Các trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ sau đây không bắt buộc phải lập hoá đơn:
    Trường hợp bán lẻ hàng hoá, cung ứng dịch vụ cho người tiêu dùng có giá trị dưới 100.000 đồng mỗi lần thu tiền nếu người mua không yêu cầu lập và giao hoá đơn. Nếu người mua hàng yêu cầu giao hoá đơn thì người bán hàng vẫn phải lập và giao hoá đơn theo đúng quy định. Hàng hoá bán lẻ cho người tiêu dùng có giá trị dưới mức quy định tuy không phải lập hoá đơn nhưng phải lập bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ theo quy định..." Nhưng bên 129 đã có quy định thì chúng ta phải tuân thủ thôi, vì nó áp dụng cho tất cả các đối tượng.
  3. Mẫu biểu 06/GTGT trong TT60 chính là TỜ KHAI THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG(Tạm nộp trên doanh số đối với kinh doanh ngoại tỉnh)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chắc cũng phải vậy thôi, vì cái gì ra sau cùng mà đã có hiệu lực thì mình theo cái đó trước, xuất hóa đơn chó số hàng hóa bán lẻ không có hóa đơn kèm theo bảng kê hàng hóa bán lẻ để hách toán.

T

thaonguyenhihi

Guest
Mình nói rõ hơn để mọi người hiểu nhé:
- Cty mình chuyên về hệ thống an ninh, bán hàng cho vài KH ko bao gồm thuế VAT trị giá từ 3 đến 5 triệu , KH ko lấy HĐ,Cty mình cũng ko ghi HĐ ,chỉ ghi phiếu thu thôi.Thắc mắc của mình là nếu lập HĐGTGT nhưng cty ko bán giá có thuế thì làm sao khai báo thuế hàng tháng.\

Trả lời giúp mình nhé!Cám ơn mọi người

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
Mình chưa hiểu là khi bán HH cho KH ko lấy HĐ GTGT thì bán giá chưa thuế, vậy mình phải kê khai thuế làm gì?Cty đâu có lấy tiền thuế KH đó đâu mà nộp lại nhà nước.Các bạn giải đáp thắc mắc ngớ ngẩn này giùm mình nhé.

Đúng luật ra thì khi mua hàng, người mua phải thanh toán cả tiền thuế (không phân biệt có lấy hóa đơn GTGT hay không), còn người bán phải viết hóa đơn cho phần doanh thu này (có thể là hóa đơn gộp của nhiều đơn hàng bán lẻ) và phải kê khai thuế để nộp vào NSNN thay cho người mua. Như thế mới đúng bản chất của thuế GTGT.

Nhưng hiện nay, để 2 bên cùng có lợi, trong trường hợp lấy hàng mà người mua không cần hóa đơn, thường xảy ra việc người bán bán với giá chưa thuế. Như thế, người mua không phải trả tiền thuế, người bán không phải kê khai doanh thu theo hóa đơn để trốn thuế TNDN.

Thế mới xảy ra tình huống hôm vừa rồi đi mua hàng, anh chủ hàng khề khà bảo nếu chú em muốn lấy hóa đơn thì trả anh thêm 10% tiền thuế. Nếu muốn gửi thêm cũng được, nhưng là chỗ anh em, anh lấy chú 15%. Bó tay!

Mình nói rõ hơn để mọi người hiểu nhé:
- Cty mình chuyên về hệ thống an ninh, bán hàng cho vài KH ko bao gồm thuế VAT trị giá từ 3 đến 5 triệu , KH ko lấy HĐ,Cty mình cũng ko ghi HĐ ,chỉ ghi phiếu thu thôi.Thắc mắc của mình là nếu lập HĐGTGT nhưng cty ko bán giá có thuế thì làm sao khai báo thuế hàng tháng.\

Trả lời giúp mình nhé!Cám ơn mọi người

Trước hết có thể nói là bên bạn làm sai luật rồi. CQ thuế mà biết là họ phạt đấy.
Trước mắt, để chữa cháy thì phải đòi họ thêm tiền thuế thôi, như trường hợp bài trước mình nêu đó.
Còn nếu không đòi được họ thì bảo sếp hoặc kế toán trưởng bỏ tiền túi ra vậy (cái này chắc khó được chấp nhận, nhưng mà an toàn cho mấy bạn làm kế toán thuế).

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đúng luật ra thì khi mua hàng, người mua phải thanh toán cả tiền thuế (không phân biệt có lấy hóa đơn GTGT hay không), còn người bán phải viết hóa đơn cho phần doanh thu này (có thể là hóa đơn gộp của nhiều đơn hàng bán lẻ) và phải kê khai thuế để nộp vào NSNN thay cho người mua. Như thế mới đúng bản chất của thuế GTGT.

Nhưng hiện nay, để 2 bên cùng có lợi, trong trường hợp lấy hàng mà người mua không cần hóa đơn, thường xảy ra việc người bán bán với giá chưa thuế. Như thế, người mua không phải trả tiền thuế, người bán không phải kê khai doanh thu theo hóa đơn để trốn thuế TNDN.

Thế mới xảy ra tình huống hôm vừa rồi đi mua hàng, anh chủ hàng khề khà bảo nếu chú em muốn lấy hóa đơn thì trả anh thêm 10% tiền thuế. Nếu muốn gửi thêm cũng được, nhưng là chỗ anh em, anh lấy chú 15%. Bó tay!

Khà khà vụ này nghe quen quen, hình như mình cũng gặp 2-3 lần khi đi tiếp khách rồi thì phải nhưng mình đều lấy hóa đơn GTGT và thanh toán số tiền đúng ghi trong bảng giá của nhà hàng.

A

amour

Guest
4/8/07
3
0
0
39
Tp.HCM
cho mình hỏi đối với hóa đơn ghi sai,mình có kê khai trên bảng kê hàng hóa bán ra ,còn trên tờ khai gtgt mình có kê số liệu của tờ hóa đơn đó ko?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cho mình hỏi đối với hóa đơn ghi sai,mình có kê khai trên bảng kê hàng hóa bán ra ,còn trên tờ khai gtgt mình có kê số liệu của tờ hóa đơn đó ko?

Nêu hóa đơn sai và hủy bạn không phải kê khai trên tờ khai GTGT mà chỉ kê vào bảng kê tình hình sử dụng hóa đơn trong tháng mà thôi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Nêu hóa đơn sai và hủy bạn không phải kê khai trên tờ khai GTGT mà chỉ kê vào bảng kê tình hình sử dụng hóa đơn trong tháng mà thôi.
XT ơi!!!Mình nghĩ phải kê khai cái HĐ huỷ trên bảng kê HH DV bán ra chứ?kê rõ ký hiệu,ngày tháng phát hành, số HĐ, Còn tên người mua, MST bỏ trống, mục mặt hàng ,doanh số chưa có thuế và TS, thuế GTGT ghi 0.
Còn kê HĐ huỷ vào BC THSD HĐ thì tất nhiên rùi.

T

thaonguyenhihi

Guest
Còn trường hợp của E, chắc là E sẽ làm ngơ (với cơ quan thuế_) những lần cty bán lẻ ko lấy tiền thuế KH của những tháng trước. Và từ tháng này trở đi E sẽ trình bày với sếp để làm đúng luật, được ko các bạn.

T

tienphuc

Guest
22/8/07
27
0
1
Đất Phương Nam
"
Mình chưa hiểu là khi bán HH cho KH ko lấy HĐ GTGT thì bán giá chưa thuế, vậy mình phải kê khai thuế làm gì?Cty đâu có lấy tiền thuế KH đó đâu mà nộp lại nhà nước.Các bạn giải đáp thắc mắc ngớ ngẩn này giùm mình nhé.
"
"vậy mình phải kê khai thuế làm gì?" tùy bạn thôi. Nếu thuế phát hiện bán hàng ko ra hoá đơn thì bạn lãnh đủ. Hơn nữa nếu ko xuất kho hàng hoá thì số lượng tồn kho giải quyết ntn? :wall:

mysterman

mysterman

Guest
Còn trường hợp của E, chắc là E sẽ làm ngơ (với cơ quan thuế_) những lần cty bán lẻ ko lấy tiền thuế KH của những tháng trước. Và từ tháng này trở đi E sẽ trình bày với sếp để làm đúng luật, được ko các bạn.

Trường hợp của bạn là "trốn thuế" GTGT & cả TNDN, bán hàng không lập hoá đơn. Gộp mấy tội này lại phạt cũng khẳm đạn. Khi cơ quan thuế kiểm tra phát hiện thì cty bạn bị truy thu thuế GTGT, lúc này cty tư móc tiền ra trả, tới lúc đó khóc tiếng Miên luôn nghe.
Làm cho đúng đi bạn ơi!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA