Mỗi tuần một chuyên đề

Có phải nộp bảng kê nhập xuất tồn hàng tháng không?

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Chào mọi người, khi nộp báo cáo thuế hàng tháng ngoài các biểu mẫu bắt buộc thì mình cần phải nộp các bảng kê khai xuất nhập tồn không ạ (cty sản xuất), em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào mọi người, khi nộp báo cáo thuế hàng tháng ngoài các biểu mẫu bắt buộc thì mình cần phải nộp các bảng kê khai xuất nhập tồn không ạ (cty sản xuất), em cảm ơn nhiều.
=>không phải nộp bảng kê khai N-X-T đâu bạn.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Luật không quy định phải nộp bảng kê X-N-T nhưng nếu cán bộ quản lý bên bạn có đề nghị thì theo mình nghĩ bạn in cho họ 1 bản luôn đi, có chết chóc thằng tây nào đâu chứ. Đôi lúc mình cứ khăng khăng vin vào Luật thì có thể một ngày nào đó chúng ta sẽ bị "gậy ông đập lưng ông" đó.

mysterman

mysterman

Guest
Luật không quy định phải nộp bảng kê X-N-T nhưng nếu cán bộ quản lý bên bạn có đề nghị thì theo mình nghĩ bạn in cho họ 1 bản luôn đi, có chết chóc thằng tây nào đâu chứ. Đôi lúc mình cứ khăng khăng vin vào Luật thì có thể một ngày nào đó chúng ta sẽ bị "gậy ông đập lưng ông" đó.

Có chết đó đồng chí! Đồng chí thấy mấy ông thanh tra thuế xác định GVHB căn cứ vào Bảng kê XNT hàng tháng chưa? Lúc đó chỉ có nước "ngậm cười nơi chín suối".
Trong trường hợp mình nộp bảng kê XNT rồi thì sau này khi muốn điều chỉnh gì cũng khó. Rồi phải giải trình sao đây? Nói chung ông qlý bắt nộp là việc của ổng còn mình nộp hay ko lại là việc khác, cứ ù lỳ riết ổng cũng quên.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Có chết đó đồng chí! Đồng chí thấy mấy ông thanh tra thuế xác định GVHB căn cứ vào Bảng kê XNT hàng tháng chưa? Lúc đó chỉ có nước "ngậm cười nơi chín suối".
Trong trường hợp mình nộp bảng kê XNT rồi thì sau này khi muốn điều chỉnh gì cũng khó. Rồi phải giải trình sao đây? Nói chung ông qlý bắt nộp là việc của ổng còn mình nộp hay ko lại là việc khác, cứ ù lỳ riết ổng cũng quên.

Chẵng lẽ mình giấu được sao mysterman? Ví dụ như 1 ngày nào đó, cán bộ quản lý gọi điện thoại đến hay đưa giấy mời ĐDPL lên cơ quan thuế, khi đi mang theo bảng kê XNT mới nhất (với lý do kiểm tra xem có khớp với bảng kê bán ra và mua vào hay không) thì theo bạn có lên hay không?

mysterman

mysterman

Guest
Lúc có quyết định kiểm tra lại khác nữa, chúng ta đang nói đến nộp bảng NXT hàng tháng mà.
Việc yêu cầu DN cung cấp tài liệu sổ sách kế toán phải được thực hiện bằng quyết định. Ông CB nào yêu cầu bằng miệng là sai, DN có quyền từ chối. Còn chúng ta có thực hiện cái quyền đó hay không còn tuỳ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA