Mỗi tuần một chuyên đề

Nộp dư thuế XNK thì điều chỉnh thế nào?

• Thread starter vy_tieumuoi
  • Ngày gửi
V

vy_tieumuoi

Guest
14/8/07
20
0
0
tphcm
:wall: :wall: bảng cân đối kế toán năm 2006 thể hiện bên có TK3334: 129.000.000 (Cty nộp dư cho nhà nước) nhưng bên nợ TK 13334 thì lại không có phát sinh. Các bác nào có ý kiến giải quyết giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Dư có tk 3334 đâu có phải là ssoos đã nộp mà bạn bảo nộp thừa đây là khoản phải nộp đấy chứ

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Khấu trừ vào các lần NHập khẩu hàng hoá lần sau bạn nhé!

TT59 có ghi rõ:
5.3/ Việc xử lý số tiền thuế nộp thừa hướng dẫn tại điểm này không áp dụng đối với số tiền thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu do người nộp thuế nộp nhầm, nộp thừa cho cơ quan hải quan.
Trường hợp người nộp thuế nộp nhầm, nộp thừa thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu cho cơ quan hải quan, cơ quan hải quan xác nhận số tiền thuế nộp nhầm, nộp thừa để cơ quan thuế thực hiện hoàn trả người nộp thuế theo quy định. Việc xác nhận thực hiện như sau:
- Người nộp thuế lập và gửi hồ sơ đề nghị xác nhận số tiền thuế giá trị gia tăng đã nộp nhầm, nộp thừa cho cơ quan hải quan nơi đăng ký Tờ khai hải quan. Hồ sơ bao gồm:
+ Công văn đề nghị xác nhận số tiền thuế giá trị gia tăng đã nộp nhầm, nộp thừa, lý do nộp nhầm, nộp thừa: 01 bản chính;
+ Tờ khai hải quan của số tiền thuế giá trị gia tăng đã nộp nhầm, nộp thừa: 01 bản chính, 01 bản photocopy;
+ Chứng từ nộp thuế: 01 bản chính.
- Cơ quan hải quan đối chiếu giữa bản chính và bản photocopy của Tờ khai hải quan, chứng từ nộp thuế, trả lại bản chính Tờ khai cho người nộp thuế và cấp giấy xác nhận số tiền thuế giá trị gia tăng đã nộp nhầm, nộp thừa.
- Trường hợp số tiền thuế giá trị gia tăng nộp nhầm, nộp thừa do chính cơ quan hải quan phát hiện thì người nộp thuế không phải gửi hồ sơ đề nghị xác nhận. Cơ quan hải quan có trách nhiệm thông báo cho người nộp thuế biết và cấp giấy xác nhận theo quy định.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lenaacc

Guest
14/9/07
12
0
0
Ha Noi
Có 3334 là thuế NK còn nợ chưa nộp chứ sao lại nộp dư. Em xem lại xem nào.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
nếu được ân hạn thuế (trong vòng 30 ngày) mà bạn chưa nộp là sẽ bị phạt nộp chậm đấy!. và sau 90 ngày sẽ bị ngừng làm thủ tục XNK hàng hoá. truòng hợp này chắc là Nộp thừa thuế mà.

V

vy_tieumuoi

Guest
14/8/07
20
0
0
tphcm
Cảm ơn cả nhà nhé! Em viết nhẩm. Thực tế là 129.000.000 phát sinh bên NỢ tài khoản 3334. Chính xác là nộp dư. Nhưng ý em muốn hỏi là khi hạch toán phải sửa như thế nào??? Có cần xin nộp lại quyết toán năm 2006 không???

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Với lại TK 3334 là thuế TNDN chứ đâu phải thuế XNK bạn xem lại chính xác mới góp ý được

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Cảm ơn cả nhà nhé! Em viết nhẩm. Thực tế là 129.000.000 phát sinh bên NỢ tài khoản 3334. Chính xác là nộp dư. Nhưng ý em muốn hỏi là khi hạch toán phải sửa như thế nào??? Có cần xin nộp lại quyết toán năm 2006 không???
-------
Còn sửa gì nữa. Bên N = nộp thừa (có nghĩa là đã hạch toán rùi còn gì nữa!) sao lại phải sửa lại? khấu trừ vào lần sau nhập khẩu thui mà.
Bác này đưa vấn đề chẳng chính xác gì.

V

vy_tieumuoi

Guest
14/8/07
20
0
0
tphcm
ngại quá các bác thông cảm em nhớ nhầm đó là TK 3333

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
ngại quá các bác thông cảm em nhớ nhầm đó là TK 3333

Thế này vậy. Theo mình hiểu thì ý của tieumuoi là như thế này:
Khi thực hiện nộp thuế:
Nợ 333.3
Có 111/112
Khi thực hiện nhập khẩu
Nợ TK đối ứng
Có 333.3
Nhưng vì lý do nào đấy số thuế doanh nghiệp đã nộp lớn hơn so với số thuế phải nộp. Trường hợp này dẫn đến tình trạng TK 333.3 có số dư bên Nợ

Nếu như trường hợp trên đúng như ý của tieumuoi thì mình xin quân sư cho tieumuoi như sau:
Tieumuoi cứ làm theo ý của anh luckyluck866 là ổn.
Còn sửa gì nữa. Bên N = nộp thừa (có nghĩa là đã hạch toán rùi còn gì nữa!) sao lại phải sửa lại? khấu trừ vào lần sau nhập khẩu thui mà.
Không biết các bác nào có cao kiến gì thêm không ạ

L

Lê Thị Lan Anh

Guest
Đáng lẽ mình sẽ được khấu trừ phần thuế đó khi nhập khẩu hàng mà mình lại đem tiền đi nộp cho CQ Thuế các Bác thấy sao? Đúng ra mình phải hạch toán là:
Nợ - hàng mua
Nợ - thuế nhập khẩu khi mua hàng
Nợ - thuế VAT
Có 112 thanh toán

Sau đó:
Nợ - số thuế nhập khẩu phải nộp
Có - Số thuế nhập khẩu được khấu trừ
Khi nộp thuế :
Nợ - Phần chênh lệch thuế nhập khẩu phải nộp
Có - 111/112
Bác nào có CAO KIẾN nào khác không??

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đáng lẽ mình sẽ được khấu trừ phần thuế đó khi nhập khẩu hàng mà mình lại đem tiền đi nộp cho CQ Thuế các Bác thấy sao? Đúng ra mình phải hạch toán là:
Nợ - hàng mua
Nợ - thuế nhập khẩu khi mua hàng
Nợ - thuế VAT
Có 112 thanh toán

Sau đó:
Nợ - số thuế nhập khẩu phải nộp
Có - Số thuế nhập khẩu được khấu trừ
Khi nộp thuế :
Có - 111/112
Bác nào có CAO KIẾN nào khác không??

Em xin có một số "tối kiến" như sau:
Thứ nhất: Hình như chị nhầm chỗ này

Đáng lẽ mình sẽ được khấu trừ phần thuế đó khi nhập khẩu hàng mà mình lại đem tiền đi nộp cho CQ Thuế các Bác thấy sao?

Khi thực hiện việc nhập khẩu hàng hóa, doanh nghiệp có nghĩa vụ nộp thuế nhập khẩu (trừ những trường hợp được miễn trừ thuế nhập khẩu theo qui định )

Thứ hai:

Khi nộp thuế :
Có - 111/112

Thế nếu như phần chênh lệch này giống y như trường hợp của vy_tieumuoi đã nêu ở trên thì định khoản trên của chị có còn đúng hay không?
Sau đây là vài ý kiến của em đấy.

L

Lê Thị Lan Anh

Guest
Mình thấy có lẽ kế toán đó khi hạch toán mua hàng quên mất phần hạch toán nợ thuế NK khi mua hàng do đó mới có chuyện nộp dư .

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Nộp dư thuế NK có nhiều nguyên nhân cả chủ quan và khách quan.
1.Chủ quan: nộp thừa so với số thuế phải nộp (ít xảy ra)
2. Khách quan: Cty đã nộp thuế như khai báo nhưng sau đó có sự thay đổi về số lượng hàng hoá khi kiểm tra thực tế dẫn đến giá trị tiền hàng giảm theo ---tiền thuế sẽ giảm theo.
Cũng có thể do hàng hoá đã nhập khẩu theo mức thuế suất cao sau khi PTPL (phận tích phân loại) Cty được thông báo thay đổi mức thuế suất từ 30% NK xuống còn 10% NK chẳng hạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA