Mỗi tuần một chuyên đề

Khi thuê kiến trúc sư thiết kế công trình làm cộng tác viên có khấu trừ thuế TNCN?

• Thread starter bigmen
  • Ngày gửi
bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
217
0
0
Hà Nội&Nam Định
:wall:Các anh chị ui cho em hỏi chút nhé. Công ty em thường xuyên thuê các kiến trúc sư thiết kế công trình (Gần như là làm cộng tác). Những lần thuê đó không có lập hợp đồng gì hết mà chỉ có phiếu chi thanh toán tiền thiết kế. Theo em được biết, nếu không lập hợp đồng thì không được đưa khoản chi đó vào khoản chi hợp lý. Em có đề nghị với sếp em là cần thiết phải có hợp đồng. Sếp em bảo là thế khi làm hợp đồng mình có phải đóng thuế thu nhập cá nhân cho vị kiến trúc sư kia ko? Nếu có thì tính như thế nào. Vấn đề này em còn khá non trẻ. Em rất mong các anh chị ra tay tư vấn cho trường hợp của em nhé?

Khóa học Quản trị dòng tiền
>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Mình nghĩ là chắc fải ký hợp đồng thui, chỗ mình thì lại có 2 fần bạn ạh, nếu mà cái ctr nào ko fải xuất HĐ thì lại cho vào nội bộ, mấy cái chi fí đó cho hết vô 154. Chứ chưa làm thuế bao jờ, nhưng có đọc ở wkt thì nếu để qtoán thuế, bạn fải có hợp đồng, rồi đóng tiền thuế thu nhập cá nhân cho họ (trên 500.000 thì fải). Cái nì nên hỏi trực tiếp cán bộ Qlý Thuế thì hơn.

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
:wall:Các anh chị ui cho em hỏi chút nhé. Công ty em thường xuyên thuê các kiến trúc sư thiết kế công trình (Gần như là làm cộng tác). Những lần thuê đó không có lập hợp đồng gì hết mà chỉ có phiếu chi thanh toán tiền thiết kế. Theo em được biết, nếu không lập hợp đồng thì không được đưa khoản chi đó vào khoản chi hợp lý. Em có đề nghị với sếp em là cần thiết phải có hợp đồng. Sếp em bảo là thế khi làm hợp đồng mình có phải đóng thuế thu nhập cá nhân cho vị kiến trúc sư kia ko? Nếu có thì tính như thế nào. Vấn đề này em còn khá non trẻ. Em rất mong các anh chị ra tay tư vấn cho trường hợp của em nhé?
Bạn thân mến khi bạn thuê KTS thiết kế công trình, để đưa các chi phí đó vào chi phí hợp lý để xác định thuế TNDN thì bạn cần phải làm hợp đồng với họ, khi bạn làm hợp đồng với họ thì bạn phải chịu thuế TNCN cho họ hoặc theo thỏa thuận trên hợp đồng bạn ký kết với họ. Và nó được quy định như sau theo TT60/2007/TT-BTC:
VI. Khai thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao (sau đây gọi là thuế thu nhập cá nhân)
1. Khai thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập thường xuyên:
1.1. Trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập thường xuyên:
- Tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập thường xuyên thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân có trách nhiệm khấu trừ thuế tại nguồn và khai thuế, nộp thuế thay cho người có thu nhập chịu thuế.
- Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân tạm tính theo mức 10% trên số thu nhập khi chi trả cho cá nhân vãng lai (không có hợp đồng lao động) khoản thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả khác thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.
- Cá nhân có thu nhập thường xuyên đến mức chịu thuế thu nhập cá nhân đăng ký nộp thuế trực tiếp với cơ quan thuế.

Thân!

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
217
0
0
Hà Nội&Nam Định
Nếu công ty em tiến hành ký hợp đồng lao động thí với số tiền bao nhiêu thì phải đóng thuế thu nhập cá nhân cho KTS?

N

ngocthach

Guest
15/12/06
5
0
0
Dĩ An, Bình Dương
Nếu ký hợp đông lao động thì là nhân viên cuủa Cty miình . Vậylà >5Tr mới đóng thuế TNCN chứ. Còn ký hợp đồng thuê ngòai thi 500.000 đ mới phải đóng. Kg biết có đúng kg ban?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA