Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán ở công ty quảng cáo

• Thread starter dohienvl
  • Ngày gửi
D

dohienvl

Guest
3/10/07
15
0
0
Hà Nội
Anh chị ơi,em muốn biết quy trình hoạch toán kế toán ở 1 công ty quảng cáo.
Tức là bên em sẽ nhận hợp đồng quảng cáo của 1 công ty, sau đó làm macquette, và đăng báo hoặc tờ rơi,...
-em cần hạch toán chi phí như thế nào?
-khi xuất hóa đơn,ghi nhận dt đc hưởng,e có phải hạch toán giá vốn k

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Cty Quảng cáo là 1 DN bình thưởng như tất cả các DN khác, do đó vẫn hạch toán bình thường. Tuy nhiên không biết CTy bạn là cty dịch vụ hay sản xuất. Nếu là cty sản xuất (phim, tổ chức,...) thì bạn vẫn tập hợp chi phí, tính giá thành như 1 DN SX bình thường.
Còn doanh thu và giá vốn thì bạn vẫn hạch toán bình thường thôi, nó không có gì khác lắm.

To dohienvl: Mình làm trong lĩnh vực quảng cáo nhưng chưa thấy từ macquette bao giờ...bạn có thể cho mình biết được ko?!

Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Kế toán hoạt động quảng cáo

Anh chị ơi,em muốn biết quy trình hoạch toán kế toán ở 1 công ty quảng cáo.
Tức là bên em sẽ nhận hợp đồng quảng cáo của 1 công ty, sau đó làm macquette, và đăng báo hoặc tờ rơi,...
-em cần hạch toán chi phí như thế nào?
-khi xuất hóa đơn,ghi nhận dt đc hưởng,e có phải hạch toán giá vốn k
Quảng cáo có 1001 hình thức, nhưng chung quy thì chia làm 3 loại:
1. Buying: Mua và bán quảng cáo. Loại này "bao thầu" quảng cáo ở các cơ quan truyền thông, sau đó "bán lẻ" lại cho khách hàng các DN, hưởng chênh lệch. Loại này hạch toán rất dễ, rõ ràng.
2. Production: Loại này chuyên SX ra các phương tiện, sản phẩm mang thông điệp quảng cáo: Làm event, làm phim, trailler, báo, panô, bảng hiệu, TV show, game show... Kế toán cho loại này phức tạp hơn, phải tập hợp và tính giá thành cho từng hợp đồng (hay còn gọi là từng vụ việc, từng project... mỗi project có thể chia ra main project và sub-project). Chí hạch toán qua tài khoản SX KC vào 154 - 632. Doanh thu ghi nhận theo từng project tương ứng...
3. Research - Idea and Consulting: Loại này chuyên nghiên cứu thị trường, phát triển ý tưởng và tư vấn lựa chọn hình thức quảng cáo. Doanh thu thì có từng Hợp đồng, nhưng chi phí rất khó tập hợp theo dõi chi tiết cho từng hợp đồng. Tuy nhiên, hầu hết các công ty đều kiêm luôn loại 1 và 3, 2 và 3... DN khi quảng cáo thưởng mua luôn ý tưởng của các công ty quảng cáo và nhờ tư vấn luôn, do đó, chi phí của loại 3 được phân bổ theo chi phí của loại 1 và loại 2.

To dohienvl: Mình làm trong lĩnh vực quảng cáo nhưng chưa thấy từ macquette bao giờ...bạn có thể cho mình biết được ko?!
Maquette không phải là từ gốc tiếng anh, đọc theo phiên âm tiếng Việt là Ma-két, tức là mẫu, bản vẽ, mô hình... Nói Ma-két chắc là bạn hiểu.

D

dohienvl

Guest
3/10/07
15
0
0
Hà Nội
Cám ơn mọi người nhiều nhưng em chưa hiếu lắm.Có phải là mối hợp đồng e sẽ tập hợp riêng,chi phí của hợp đồng đó e cho vào hết tk 154,rồi kc sang 632 như bình thường.Còn những chi phí ko nằm trong hđ đó thì em hạch toán vào các tk đầu 6 như bình thường đúng ko ạ?

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Các TK 621, 622, 627 và 511 bạn tập hợp theo hợp đồng, sau đó kết chuyển vào tài khoản 154-> 632->911 (QĐ15). Các tài khoản chi phí khác bạn hạch toán bình thường.
Nói cụ thể hơn bạn hạch toán như DNSX!
Cheer!

A

anhhạ

Guest
Đọc bải trả lời của adam_ tran, mình cũng chưa hiểu lắm. Về mặt nguyên tắc thì đúng là như thế rồì, nhựng liệu trên thực tế việc hạch toán chi tiết cho từng project có thực hiện được không. Có rất nhiều chi phí chung cần phân bổ, căn cứ để phân bổ chi phí chung cho từng project theo tiêu chí nào là hợp lý. Theo mình thì kế toán sẽ tập hợp các chi phí sản xuấtTK 154 -632. Việc xác định giá đối với từng project sẽ do kế toán tự ước lượng tỷ lệ hợp lý thôi.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đọc bải trả lời của adam_ tran, mình cũng chưa hiểu lắm. Về mặt nguyên tắc thì đúng là như thế rồì, nhựng liệu trên thực tế việc hạch toán chi tiết cho từng project có thực hiện được không. Có rất nhiều chi phí chung cần phân bổ, căn cứ để phân bổ chi phí chung cho từng project theo tiêu chí nào là hợp lý. Theo mình thì kế toán sẽ tập hợp các chi phí sản xuấtTK 154 -632. Việc xác định giá đối với từng project sẽ do kế toán tự ước lượng tỷ lệ hợp lý thôi.
Đối với giá thành dịch vụ, bạn không cần phải "phân bổ" chi phí chung dựa vào nguyên tắc phù hợp làm gì. Vì dịch vụ thì bao la nên chẳng có tiêu thức nào cố định để phân bổ cả mà bạn phải lựa chọn phương pháp theo dõi phù hợp tình hình công ty, nhưng vẫn đảm bảo kiểm soát, theo dõi dõi được theo yêu cầu của kế toán quản trị.
Trên tinh thần đó, bạn sẽ theo dõi hạch toán như sau:
Operation cost: Đối với những chi phí chung mà nó phát sinh không phụ thuộc vào sự tồn tại hay không tồn tại project, bạn hạch toán vào chi phí quản lý. Có 1 thuật ngữ sử dụng là in-source và out-source, in là những cái gì bạn kiểm soát được, do bạn, tự bạn làm... có hay không có project thì bạn cũng phải cứ trả thì hạch toán vào 642. Out là những cái bạn thuê làm ngoài, hoặc làm cho bên ngoài... những chi phí bạn chỉ trả khi làm project thì hạch toán vào 154. Chi phí này bạn chia làm 2 loại:

- Direct Production Cost: Đối với chi phí trực tiếp mà mục đích chi cho project nào là rõ ràng, bạn tập hợp chi phí cho từng project.
- General Production Cost: Những chi phí chung cho nhiều project. Chi phí này sẽ phân bổ dựa vào Production plan hoặc đơn giản, lấy doanh số của mỗi project để phân bổ.

• Like
Reactions: Ngọc Hiếu_Seven
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bên lề ngành quảng cáo

Nói thêm, bởi vì giá thành của DV quảng cáo khá đặc thù, thành ra khi làm chào giá cạnh tranh rất khó. Nếu cứ phân bổ những chi phí "in-source" vào giá thành, dẫn đến làm giảm hoặc làm mất chính xác chi phí quản lý thì rất khó ước đoán lãi lỗ cho mỗi project. Nói thẳng ra, tính toán chẳng làm quái gì, chỉ cần show ra ý tưởng hoành tráng (Idea), trình bày ý tưởng tốt (Account), thiết kế đẹp (Design), đội ngũ SX chuyên nghiệp (Production) là OK. Tài chính chỉ làm lặt vặt...
Cũng vì lý do đó mà trong lĩnh vực này, Finance được xếp ... kém nhất trong 5 bậc: Idea - Account - Design - Production - Finance and Admin lương bèo nhất :freddy:

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
1. Buying: Mua và bán quảng cáo. Loại này "bao thầu" quảng cáo ở các cơ quan truyền thông, sau đó "bán lẻ" lại cho khách hàng các DN, hưởng chênh lệch. Loại này hạch toán rất dễ, rõ ràng.
2. Production: Loại này chuyên SX ra các phương tiện, sản phẩm mang thông điệp quảng cáo: Làm event, làm phim, trailler, báo, panô, bảng hiệu, TV show, game show... Kế toán cho loại này phức tạp hơn, phải tập hợp và tính giá thành cho từng hợp đồng (hay còn gọi là từng vụ việc, từng project... mỗi project có thể chia ra main project và sub-project). Chí hạch toán qua tài khoản SX KC vào 154 - 632. Doanh thu ghi nhận theo từng project tương ứng...
3. Research - Idea and Consulting: Loại này chuyên nghiên cứu thị trường, phát triển ý tưởng và tư vấn lựa chọn hình thức quảng cáo. Doanh thu thì có từng Hợp đồng, nhưng chi phí rất khó tập hợp theo dõi chi tiết cho từng hợp đồng. Tuy nhiên, hầu hết các công ty đều kiêm luôn loại 1 và 3, 2 và 3... DN khi quảng cáo thưởng mua luôn ý tưởng của các công ty quảng cáo và nhờ tư vấn luôn, do đó, chi phí của loại 3 được phân bổ theo chi phí của loại 1 và loại 2.

Bác ADAM này, thế cty em thuộc cả 3 loại hình trên thế thì em hạch toán như thế nào??

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bác ADAM này, thế cty em thuộc cả 3 loại hình trên thế thì em hạch toán như thế nào??

Công ty nào... to thế? Công ty mình chỉ làm event và Production cho mỗi Sức Sống Mới thôi mà đã ná thở rồi.
Tôi chia ra làm ví dụ. Nếu bạn ký 1 project làm từ A tới Z bao gồm tư vấn ý tưởng, thiết kế, thi công thì tập hợp chi phí theo project. Tùy theo thực tế mà tập hợp chi phí hạch toán cho phù thôi. Thí dụ thuê đất và dựng 1 bảng quảng cáo to đùng thì đó là chi phí trả trước dài hạn (tài sản), hạch toán chi phí thi công vào 242. Nhưng cho dù có bán được quảng cáo hay không thì tiền thuê đất vẫn phải trả, bảng hiệu vẫn bị hao mòn.. do đó, khấu hao và tiền thuê đất này hạch toán vào 642 (Chi phí In-source). Ký được 1 cái quảng cáo panô 3 tháng, chi phí sửa chữa, design, lắp đèn... hạch toán vào 154 của project.

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Công ty nào... to thế? Công ty mình chỉ làm event và Production cho mỗi Sức Sống Mới thôi mà đã ná thở rồi.
Tôi chia ra làm ví dụ. Nếu bạn ký 1 project làm từ A tới Z bao gồm tư vấn ý tưởng, thiết kế, thi công thì tập hợp chi phí theo project. Tùy theo thực tế mà tập hợp chi phí hạch toán cho phù thôi. Thí dụ thuê đất và dựng 1 bảng quảng cáo to đùng thì đó là chi phí trả trước dài hạn (tài sản), hạch toán chi phí thi công vào 242. Nhưng cho dù có bán được quảng cáo hay không thì tiền thuê đất vẫn phải trả, bảng hiệu vẫn bị hao mòn.. do đó, khấu hao và tiền thuê đất này hạch toán vào 642 (Chi phí In-source). Ký được 1 cái quảng cáo panô 3 tháng, chi phí sửa chữa, design, lắp đèn... hạch toán vào 154 của project.

Đã rõ bác ADAM ạ. Cty chưa to lắm đâu, vì đăng ký KD thì đăng ký trừ hao mà bác. :1luvu: :1luvu:

Nhưng ví dụ bên fần Event cho nó thiết thực bác nhé. Vì phần này bên em làm cũng hơi bị nhìu.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Mấy cái món kia thì không nói nhưng với cái chuyện làm phim thì sao? Giá vốn của phim tì tính đươc rồi, nhưng doanh thu thì sao? Nếu sản xuất phom theo đơn đăt hàng thì đơn giản rồi. Còn nếu sản xuất và tự tổ chức trình chiếu phát hành thì sao? Vì du như hảng TVB sản xuất phim và phát hành thành nhiều lần, như vây doanh thu và giá vốn sẽ phản ánh như thế nào cho phu hợp?

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Mấy cái món kia thì không nói nhưng với cái chuyện làm phim thì sao? Giá vốn của phim tì tính đươc rồi, nhưng doanh thu thì sao? Nếu sản xuất phom theo đơn đăt hàng thì đơn giản rồi. Còn nếu sản xuất và tự tổ chức trình chiếu phát hành thì sao? Vì du như hảng TVB sản xuất phim và phát hành thành nhiều lần, như vây doanh thu và giá vốn sẽ phản ánh như thế nào cho phu hợp?

Trường hợp này em cố gắng suy nghĩ mà cũng thấy rối mẹ đẻ rồi con (cty em cũng chỉ sản xuất phim theo đơn đặt hành thôi).
Theo em nghĩ thì sản xuất phim rồi tổ chức trình chiếu luôn thì chia ra 2 công đoạn:
1. Sản xuất ra cái băng đĩa phim hoàn thành
2. Đưa cái đĩa phim đó đi trình chiếu.

Công đoạn 1 xem như tạm ổn. Thế còn giai đoạn chuyển từ 1 sang 2 thì sao nhỉ? Công đoạn 2 cũng cực kỳ phức tạp, chiếu phim đâu phải 1 lần, doanh số phát sinh rất nhiều lần, ở khắp nơi ( từ địa phương này sang địa phương khác), chi phí cũng thế!

To chị Thắm! cám ơn chị đưa ra một tình huống rất hay!

Kinh mong ý kiến của các cao thủ !

:bigok::bigok::bigok:

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle

Nếu là làm phim gia công thì doanh thu chính là tiền gia công phim. Nếu là phim để trình chiếu hoặc khai thác tính tiền quảng cáo thì phim trở thành TSCĐ hoặc CP chờ kết chuyển (Vì doanh thu lúc này là doanh thu bán quảng cáo hoặc bán vé).
Phương pháp khấu hao TS có thể áp dụng theo CM TSCĐ vô hình: Khấu hao theo đường thẳng hoặc khấu hao theo đơn vị phát hành: Số lượng vé hoặc số lượng buổi chiếu.
Trường hợp bán lại bản quyền phim cho một vài công ty khác khai thác thì cũng căn cứ vào thời lượng phát sóng-trình chiếu mà tính khấu hao - giá vốn.

N

nguyenvan249

Sơ cấp
7/8/10
20
0
0
35
HA NOI
Công ty e chuyên về thiết kế webstie thì hạch toán thế nào?

em mới ra trường xin vào làm trong công ty thiết kế webstie, em không biết công ty thiết kế webstie hacgj toán như thế nào, công ty e mới thành lập em vào có mình e làm kế toán thui ah? em chưa biết phải hạch toán ra sao, mong các anh chị nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp đỡ e với? em có 1 thắc mắc là khi thiết kế webstie thì ban đầu chi phí mua hosting và tên miền thì mình đăng ký tài khoản sau đó nạp vào đó 1 khoản tiền truớc chẳng hạn là 5000.000 e hạch toán như thế này có đúng không.
Ntk331: 5000.000.
C TK111: 5000.00
sau đó khi bên em có hợp đông thiết kế web bên e mua hosting với tên miền thì em tính các chi phí này để tính toán giá thành của sản phẩm thi e hạch toán:
N621
ntk133
c tk331
hic. mình đang rất cần gắp mong mọi người giúp đỡ
C tk331

H

hang399

Sơ cấp
2/5/10
6
0
0
38
bac giang
Ðề: hạch toán ở công ty quảng cáo

Mình mới làm ở công ty quảng cáo. Việc hạch toán- kế toán ở lĩnh vực kế toán mình mới làm lần đầu nên gặp khó khăn quá. Cả về việc xuất hoá đơn đầu ra và công tác sổ sách kế toán. Công ty mình chuyên làm về biển led điện tử và thi công bảng biểu các loại. Việc hạch toán kế toán ở công ty mình đang không biết làm ntn theo công ty dịch vụ hay hạch toán như 1 công ty sản xuất. và việc hạch toán phải làm ntn? Ai biết có thể chỉ giúp mình với nhé!
Mong nhận được hồi âm và sự giúp đỡ của tất cả mọi người!

K

KT209

Sơ cấp
21/4/11
16
0
1
go vap

bác adam ơi cám ơn bác đã trợ giúp mọi người rất thú vị.nhân đây mình muốn nhờ bác tư vấn dùm.
mình mới vào làm công ty truyền thông cty mình chủ yếu là tổ chức sự kiện,in ấn như thiệp,in tờ rơi in túi đựng dcom,nhưng mình k biết hạch toán như thế nào,cty thành lập đc 2 năm nhưng do kế toán củ k làm sổ sách.
chứng từ hoá đơn bán ra xuất trước mới mua hoá đơn đầu vào về nên mình k biết hạch toán như thế nào.bác biết chỉ giáo dùm.
ví dụ: đầu ra có hoá đơn xuất phim giá bán 10tr chưa thuế, thuế 10%, nhưng k có hoá đơn đầu mua vào,do k lấy hoá đơn vậy mình hạch toán như thế nào. tính giá vốn làm sao?
ví dụ: in tờ rơi,trang trí văn phòng trên cùng 1 hoá đơn giá bán 145tr chưa thuế, thuế 10% vậy hạch toán giá vốn như thế nào.(k có đầu vào chỉ có đầu ra)
ví dụ: khi tổ chức sự kiện hoá đơn đầu vào 110tr khi bán ra 120tr mình hạch toán như thế này có đúng k
nợ 1561:110tr
có 1331:11tr
có 331: 121tr
khi xuất bán :
Nợ 632:110tr
có 156 : 110tr
có 511: 120tr
co33311: 12tr
Nợ 111,131: 132tr
như vậy có đúng k mình k dc vào 154 có dc k .
adam có cách nào chỉ giáo dùm.mìd9acam1 ơn bác adam và mọi người nhiều.
chúc mọi người năm mới an lành hạnh phúc .

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle

bác adam ơi cám ơn bác đã trợ giúp mọi người rất thú vị.nhân đây mình muốn nhờ bác tư vấn dùm.
mình mới vào làm công ty truyền thông cty mình chủ yếu là tổ chức sự kiện,in ấn như thiệp,in tờ rơi in túi đựng dcom,nhưng mình k biết hạch toán như thế nào,cty thành lập đc 2 năm nhưng do kế toán củ k làm sổ sách.
chứng từ hoá đơn bán ra xuất trước mới mua hoá đơn đầu vào về nên mình k biết hạch toán như thế nào.bác biết chỉ giáo dùm.
ví dụ: đầu ra có hoá đơn xuất phim giá bán 10tr chưa thuế, thuế 10%, nhưng k có hoá đơn đầu mua vào,do k lấy hoá đơn vậy mình hạch toán như thế nào. tính giá vốn làm sao?
ví dụ: in tờ rơi,trang trí văn phòng trên cùng 1 hoá đơn giá bán 145tr chưa thuế, thuế 10% vậy hạch toán giá vốn như thế nào.(k có đầu vào chỉ có đầu ra)
ví dụ: khi tổ chức sự kiện hoá đơn đầu vào 110tr khi bán ra 120tr mình hạch toán như thế này có đúng k
nợ 1561:110tr
có 1331:11tr
có 331: 121tr
khi xuất bán :
Nợ 632:110tr
có 156 : 110tr
có 511: 120tr
co33311: 12tr
Nợ 111,131: 132tr
như vậy có đúng k mình k dc vào 154 có dc k .
adam có cách nào chỉ giáo dùm.mìd9acam1 ơn bác adam và mọi người nhiều.
chúc mọi người năm mới an lành hạnh phúc .

Lĩnh vực quảng cáo/phim ảnh thường phải hợp tác với những nhà đầu tư/tài trợ lớn qua những Hợp đồng tài trợ. Nhà tài trợ thường thanh toán tiền theo tiến độ sản xuất phim, do đó mình đã xuất hóa đơn thu tiền dù thực tế phim vẫn chưa bán, hoặc chưa quy đổi bằng quyền lợi quảng cáo trong phim (spot).
Khi xuất hóa đơn thu tiền thì hạch toán vào tài khoản 3387 Doanh thu nhận trước - Có 3387, Có 33311. Doanh thu được xác định khi: Đã xác định bản quyền phim được chuyển nhượng, đã công chiếu bán vé, bản quyền chương trình được chuyển giao, sự kiện đã hoàn thành... lúc đó mới đủ điều kiện xác định doanh thu theo chuẩn mực doanh thu. Lúc đó nếu không thể nào không có chi phí đầu vào được. Chỉ có trường hợp là có chi phí mà không có chứng từ, lúc đó thì bạn ráng chịu và xử lý theo tình huống chi phí không có chứng từ. Hạch toán bạn ghi Có 511/Nợ 3387.
Khi quyết toán thuế mà chỉ mới thu tiền tài trợ, phim chưa hoàn thảnh chẳng hạn, bạn điều chỉnh tăng chỉ tiêu B2, lấy số tiền đã xuất hóa đơn ghi vào, đồng thời tăng chỉ tiêu B20 trên tờ khai Tự Quyết toán thuế TNDN 03/TNDN, lấy số liệu chi phí dự toán của chương trình tính toán phân bổ ghi vào. Chú ý các khoản phát sinh thuế TNDN hoãn lại hạch toán chính xác nhé.

Dạo này ít vào wkt, nếu hỏi thêm thì email nhé.

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang
Ðề: Hạch toán ở công ty quảng cáo

Trời ơi, em chưa có tý kinh nghiệm ở bất kỳ doanh nghiệp nào mà lại chuẩn bị ngày mai đi phỏng vấn ở công ty tổ chức sự kiện, quảng cáo, tư vấn thành lập doanh nghiệp. Các tiền bối ơi, giúp em với ah.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Hạch toán ở công ty quảng cáo

Trời ơi, em chưa có tý kinh nghiệm ở bất kỳ doanh nghiệp nào mà lại chuẩn bị ngày mai đi phỏng vấn ở công ty tổ chức sự kiện, quảng cáo, tư vấn thành lập doanh nghiệp. Các tiền bối ơi, giúp em với ah.
Bạn heocoi ạ, ko phải ai đi phỏng vấn cũng đều "kinh nghiệm đầy mình đâu", nhìn vào hồ sơ của bạn là họ bít bạn mới ra trường thì làm sao đòi hỏi cao hơn đc chứ, bạn cứ bình tỉnh trả lời những gì mình biết, nếu ko đc cũng xem như bài học kinh nghiệm cho những lần xin việc sau này, chúc heo bạn hết còi, OK.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA