Mỗi tuần một chuyên đề

Đơn vị sử dụng hai cách tính thuế thì thuế GTGT được khấu trừ tính như thế nào?

• Thread starter dinhminhtri
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

dinhminhtri

Guest
23/3/07
7
0
0
45
hcm
Anh chị làm ơn cho em hỏi 1 vấn đề như sau :

Cuối tháng em phải làm tờ khai thuế tháng mà đầu ra Công ty em sử dụng 02 loại hóa đơn : hóa đơn bán hàng hóa đơn GTGT. Hóa đơn bán hàng(BH) bên em tính theo tỷ lệ để nộp thuế GTGT. Thuế GTGT phải nộp của hóa đơn BH là 1.000.000(vnd ), còn hóa đơn GTGT còn được khấu trừ là 3.000.000(vnd).
Vậy phần thuế phải nộp của em là bao nhiêu ?
Em có được quyền tính theo kiểu lầy 3.000.000 -1.000.000
hay em tách riêng phần thuế phải nộp của doanh thu sử dụng hóa đơn BH
và doanh thu sử dụng thuế GTGT.
Phần thuế được chuyển sang tháng sau như thế nào ?

Em cần gấp lắm , các anh chị làm ơn cho em lời giải sớm. Chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Cuối tháng em phải làm tờ khai thuế tháng mà đầu ra Công ty em sử dụng 02 loại hóa đơn : hóa đơn bán hàng hóa đơn GTGT. Hóa đơn bán hàng(BH) bên em tính theo tỷ lệ để nộp thuế GTGT. Thuế GTGT phải nộp của hóa đơn BH là 1.000.000(vnd ), còn hóa đơn GTGT còn được khấu trừ là 3.000.000(vnd).

Đơn vị bạn như thế nào mà có thể sử dụng 2 loại hóa đơn cùng 1 lượt vậy? Bạn có thể cho mình biết được không?

D

dinhminhtri

Guest
23/3/07
7
0
0
45
hcm
Cảm ơn bạn vì sử quan tâm .Tôi xin giải thích :

Đơn vị mình là hợp tác xã xe taxi .Xuất hóa đơn bán hàng cho các thành viên liên doanh với hợp tác xã( nghĩa là : hợp tác xã không có xe , mà là xe của các thành viên đưa vào).Còn sử dụng hóa đơn GTGT để xuất cho cước vận chuyển hành khách.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!

Đơn vị mình là hợp tác xã xe taxi .Xuất hóa đơn bán hàng cho các thành viên liên doanh với hợp tác xã( nghĩa là : hợp tác xã không có xe , mà là xe của các thành viên đưa vào).Còn sử dụng hóa đơn GTGT để xuất cho cước vận chuyển hành khách.
----
Góp xe thì coi như là góp vốn hoạt động và được chia lợi nhuận theo tỷ lệ đã thống nhất ngày từ đầu. Đến TCT chũng chưa dám xuất 2 loại HĐ đâu nhé! bạn xem lại đi! mà làm gì có Cơ quan thuế nào bán cho bạn cả 02 loại HĐ cho 1 cty như vậy nhỉ!? :wall:

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Mình hiểu rồi, thế này nhé: hóa đơn bán hàng là chứng từ đầu vào của bên bạn, do các đầu xe xuất cho HTX và HTX sẽ căn cứ trên đó xuất hóa đơn GTGT để kê khai thuế.

Vì thế bạn phải phân biệt rõ ràng,Hóa đơn bán hàng(BH) bên em tính theo tỷ lệ để nộp thuế GTGT. Thuế GTGT phải nộp của hóa đơn BH là 1.000.000(vnd ), => bạn nộp dùm cho xã viên ah?

Bạn xác định đây là 2 khoản thuế riêng biệt, không thể cấn trừ nha.

luckyluck866 nói:
Góp xe thì coi như là góp vốn hoạt động và được chia lợi nhuận theo tỷ lệ đã thống nhất ngày từ đầu. Đến TCT chũng chưa dám xuất 2 loại HĐ đâu nhé! bạn xem lại đi! mà làm gì có Cơ quan thuế nào bán cho bạn cả 02 loại HĐ cho 1 cty như vậy nhỉ!?

Đây là trường hợp đặc biệt đó Luck

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không hiểu là có cái trường hợp đặc biệt này của bạn dinhminhtri như anh tiger2774 nói đến không?

Chỉ biết rằng theo quy định tại Thông tư 32/2007/TT-BTC thì thuế GTGT cơ sở kinh doanh phải nộp được tính theo một trong hai phương pháp: phương pháp khấu trừ thuế và phương pháp tính trực tiếp trên GTGT. Trường hợp cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hoạt động kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ thì cơ sở phải hạch toán riêng hoạt động kinh doanh này để tính thuế trực tiếp trên GTGT.

Như vậy thì chỉ có ngoại lệ đối với "cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hoạt động kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ" thôi chứ!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Không hiểu là có cái trường hợp đặc biệt này của bạn dinhminhtri như anh tiger2774 nói đến không?

Chỉ biết rằng theo quy định tại Thông tư 32/2007/TT-BTC thì thuế GTGT cơ sở kinh doanh phải nộp được tính theo một trong hai phương pháp: phương pháp khấu trừ thuế và phương pháp tính trực tiếp trên GTGT. Trường hợp cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hoạt động kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ thì cơ sở phải hạch toán riêng hoạt động kinh doanh này để tính thuế trực tiếp trên GTGT.

Như vậy thì chỉ có ngoại lệ đối với "cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hoạt động kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ" thôi chứ!

HTX vận tải được phép mua 2 loại hóa đơn nhưng không phải dùng 2 loại hóa đơn 1 lúc. Hóa đơn bán hàng thông thường dùng cho tài xế taxi kê khai (là đầu vào của HTX) và HTX dùng hóa đơn GTGT để kê khai thuế đầu ra của HTX.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
HTX vận tải được phép mua 2 loại hóa đơn nhưng không phải dùng 2 loại hóa đơn 1 lúc.
Vì em chưa được nghe nói đến bao giờ nên nhờ anh gửi hộ em cái văn bản có đề cập đến vấn đề này

Hóa đơn bán hàng thông thường dùng cho tài xế taxi kê khai (là đầu vào của HTX)
Trước đây duy nhất có loại hóa đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ sản là có chức năng tương tự như điều anh nói ở trên, tức là người đi mua nhưng lại có hóa đơn để ghi nhận đầu vào. Tuy nhiên, hiện nay hóa đơn này không còn sử dụng được nữa và em vẫn chưa nghe được có loại thứ hai sử dụng với mục đích tương tự.

Hơn nữa, anh xem lại câu hỏi của bạn dinhminhtri thì anh sẽ thấy: cả hai loại hóa đơn mà HTX bạn ý đang sử dụng dùng cho mục đích bán ra đó chứ. Anh nhìn chỗ em bôi đỏ nhá!

Cuối tháng em phải làm tờ khai thuế tháng mà đầu ra Công ty em sử dụng 02 loại hóa đơn : hóa đơn bán hàng và hóa đơn GTGT. Hóa đơn bán hàng(BH) bên em tính theo tỷ lệ để nộp thuế GTGT. Thuế GTGT phải nộp của hóa đơn BH là 1.000.000(vnd ), còn hóa đơn GTGT còn được khấu trừ là 3.000.000(vnd).
doanh thu sử dụng thuế GTGT.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đây là trường hợp đặc biệt đó Luck

Hay đấy. Vấn đề này hay đấy.
Vậy anh tiger ơi cho em hỏi ngoài nhưng trường hợp được qui định trong TT32 như Anh Tú đã nói thì còn bao nhiêu trường hợp được coi là đặc biệt như anh nói.
Anh chỉ dùm em với. Cám ơn anh rất nhiều

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Vì em chưa được nghe nói đến bao giờ nên nhờ anh gửi hộ em cái văn bản có đề cập đến vấn đề này

Trước đây duy nhất có loại hóa đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ sản là có chức năng tương tự như điều anh nói ở trên, tức là người đi mua nhưng lại có hóa đơn để ghi nhận đầu vào. Tuy nhiên, hiện nay hóa đơn này không còn sử dụng được nữa và em vẫn chưa nghe được có loại thứ hai sử dụng với mục đích tương tự.

Hơn nữa, anh xem lại câu hỏi của bạn dinhminhtri thì anh sẽ thấy: cả hai loại hóa đơn mà HTX bạn ý đang sử dụng dùng cho mục đích bán ra đó chứ. Anh nhìn chỗ em bôi đỏ nhá!

Anh sẽ tìm văn bản cho em. Chỗ của dinhminhtri anh đã giải thích ở bài số 5 rồi đó, làm gì có chuyện xuất 1 lượt 2 loại hóa đơn, HTX chỉ là mua hóa đơn bán hàng thông thường dùm cho xã viên thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Anh sẽ tìm văn bản cho em.
Anh không phải tìm văn bản nữa vì em đã tìm được câu trả lời rồi.

HTX chỉ là mua hóa đơn bán hàng thông thường dùm cho xã viên thôi.
Mua hóa đơn dùm và nộp thuế hộ cho các xã viên chứ liên quan gì đến đầu vào của hợp tác xã ở đây mà anh đưa vào lại càng thêm rối? Đầu vào của hợp tác xã chỉ là những hóa đơn nào có người mua là hợp tác xã thôi, chứ có phải toàn bộ những hóa đơn đó viết hết cho người mua là hợp tác xã đâu?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên

Theo TT32/2007 qui định như Tú Anh đã nói ở bài 6, nhưng đối với rất nhiều liên minh HTX vận tải không thể thực hiện đúng theo qui định này vì sự hợp lý ccủa TT32 không phù hợp với thực tế của ngành vận tải.Nên rất nhiều cục thuế ở từng địa phương xử lý về việc sử dụng hóa đơn đối với các HTX vận tải theo như bạn đã sử dụng là hai loại hóa đơn.Vì chủ các phương tiện vận tải bắt buộc phải đăng ký vào HTX ( trừ của các DN khác và phương tiện không sử dụng cho mục đích kinh doanh)HTX điều động lịch trình vận chuyển và mỗi tháng chủ phương tiện này phải nộp một khoảng phí và tiền thuế GTGT-TNDN, tiền thuế này sử dụng HĐ thông thường để nộp số tiền thuế này.Ngoài những lịch trình riêng thì HTX có những hợp đồng vận chuyển cho các doanh nghiệp khác thì dùng HĐ GTGT và kê khai thuế theo tờ khai.
Về kê khai thuế thì bạn kê khai hóa đơn GTGT trên bảng kê mẫu 01/GTGT.Hóa đơn thông thường cuối tháng kê khai nộp riêng không tính vào số thuế phải nộp của HTX,và cơ quan thuế sẽ viết biên lai thuế GTGT-TNDN cho từng chủ phương tiện.Tôi có vài ý kiến thực tế như thế, nếu áp vào thông tư 32 thì sẽ không thực hiện được việc này vì thực tế có nhiều qui định không theo kịp và người soạn thảo chưa nhìn hết thực tế xãy ra trong xã hội.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Anh không phải tìm văn bản nữa vì em đã tìm được câu trả lời rồi.

Mua hóa đơn dùm và nộp thuế hộ cho các xã viên chứ liên quan gì đến đầu vào của hợp tác xã ở đây mà anh đưa vào lại càng thêm rối? Đầu vào của hợp tác xã chỉ là những hóa đơn nào có người mua là hợp tác xã thôi, chứ có phải toàn bộ những hóa đơn đó viết hết cho người mua là hợp tác xã đâu?

Có lẽ anh dùng từ sai rùi, còn đây là công văn hướng dẫn đây.

Đính kèm

• 4134_TCT_NV6 về thuế GTGT & TNDN đối với HTX.doc
    66 KB · Lượt xem: 26
D

dinhminhtri

Guest
23/3/07
7
0
0
45
hcm
Cảm ơn các a/c đã cho em những góp ý quý giá. Vì em cũng mới vừa vào làm trong công ty này. Khi được các a/c chỉ , em mới hiểu ra được vấn đề.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA