Thuế TNDN tạm tính cho quý 3 tính ntn?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

taptanhketoan

Guest
17/10/07
11
0
0
Go Vap - Ho Chi Minh
May là vào đây tham khảo ý kiến mọi người chứ không là chết ứ ự với chỉ tiêu 15 rồi. Đồng 1 hai tay hai chân : hỏi lại người quản lý thuế của doanh nghiệp

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

taptanhketoan

Guest
17/10/07
11
0
0
Go Vap - Ho Chi Minh
Cho mình hỏi: DT thực tế phát sinh trong kỳ là doanh thu mình thực tế nhận được bằng tiền 511, chứ đâu phải lấy số liệu trên HĐ đầu ra đúng ko?
Vậy thì VD khách hàng ứng trước tiền hàng 131 có bỏ vô doanh thu thục tế phát sinh hay không

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Cho mình hỏi: DT thực tế phát sinh trong kỳ là doanh thu mình thực tế nhận được bằng tiền 511, chứ đâu phải lấy số liệu trên HĐ đầu ra đúng ko?
Vậy thì VD khách hàng ứng trước tiền hàng 131 có bỏ vô doanh thu thục tế phát sinh hay không

Khoản này bạn ko đưa vào

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
sao khác nhau thế nhỉ có người bảo doanh thu thực tế phát sinh bao gồm Dt bán hàng CC dịch vụ, dt hoạt động tài chính và thu nhập khác nữa?????

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
sao khác nhau thế nhỉ có người bảo doanh thu thực tế phát sinh bao gồm Dt bán hàng CC dịch vụ, dt hoạt động tài chính và thu nhập khác nữa?????

Đúng rùi đấy bạn ah = 511 + 512 + 515 + 711
Còn chi phí thì = 632 + 635 + 641 + 642 + 811 (nhưng nhớ trừ các khoản cpí ko đc tính vào cpí khi tính thuế TNDN)

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi

Mình nói thế đấy trong 1 topic nào đó mình k nhớ lắm

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...

Túm lại DT theo Tờ khai thuế TNDN tạm tính quý Mẫu 01A/TNDN chỉ tiêu [10] là DT hàng hóa dịch vụ bán ra trong kỳ + DT hoạt động tài chính + DT .... nào có phát sinh.

daotinh nói:
Ban phai lam thêm phụ lục đươc miễm giảm gửi kèm (tra ở TT60/2007/TT-BTC)

Xem xét lại 1 chút nhé bạn daotinh.

Theo TT60/2007/TT-BTC thì phụ lục đó bạn sẽ đính kèm vào tờ khai Quyết toán thuế TNDN năm 2007 này thôi, ko cần kèm theo vào tờ khai tạm tính của quý.

H

harryphuc

Guest
9/7/07
4
0
0
TPHCM
To Ánh Tuyết: theo mình thì bạn đừng để "không" ở mục 4 và 5, 10 ko có thì cứ để trống hoặc - là được rùi.

Sửa lần cuối:
H

harryphuc

Guest
9/7/07
4
0
0
TPHCM
Một điều nữa là không cần làm phụ lục bạn nhé!

T

tuyethong_kt4

Guest
20/8/07
22
0
0
Hà Nội
Công ty mình làm tờ khai tạm nộp TTNDN từ đầu năm bây giừo có phải làm theo TT 60 nữa không nhỉ? mình là công ty cổ phần thì làm theo mẫu 01a hay 01b

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
các bạn cho mình hỏi tý về tờ khai thuế TNDN nhé nếu chỉ tiêu [12] là lỗ thì mình có ghi không? và nếu ghi thì ghi âm ( ) đúng không ạ ? và chị quản lý thuế công ty mình bảo nếu ghi lỗ thì phải làm theo tờ giải trình tại sao lỗ? Mình không biết cụ thể tờ giải trình đó làm như thế nào vì theo TT 60 đâu có form đó và cũng không có đề cập gì đến chuyện phải làm giải trình nếu công ty lỗ cả? vậy ai thuộc chi cục thuế quận tân Bình có làm rồi thì chỉ cho mình với ạ.thank!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Công ty mình làm tờ khai tạm nộp TTNDN từ đầu năm bây giừo có phải làm theo TT 60 nữa không nhỉ? mình là công ty cổ phần thì làm theo mẫu 01a hay 01b

Bạn ui, coi lại các topic khác có cùng chủ đề dzí bạn nhé. Vì chủ đề này wá nhiều bạn post lên rồi đó.

Nhưng dù sao cũng trả lời cho bạn đây. Dù bạn là công ty thuộc lĩnh vực gì đ nữa, bạn vẫn phải khai tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 3 năm 2007 theo 1 trong 2 mẫu sau theo TT60 nhé:

- Mẫu 01A/TNDN: dành cho cty, DN mới thành lập, hoặc cty, DN lỗ trong quý.

- Mẫu 01B/TNDN: dành cho cty, DN lâu năm, hoặc có lãi trong kỳ.

Thân.:1luvu:

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
các bạn cho mình hỏi tý về tờ khai thuế TNDN nhé nếu chỉ tiêu [12] là lỗ thì mình có ghi không? và nếu ghi thì ghi âm ( ) đúng không ạ ? và chị quản lý thuế công ty mình bảo nếu ghi lỗ thì phải làm theo tờ giải trình tại sao lỗ? Mình không biết cụ thể tờ giải trình đó làm như thế nào vì theo TT 60 đâu có form đó và cũng không có đề cập gì đến chuyện phải làm giải trình nếu công ty lỗ cả? vậy ai thuộc chi cục thuế quận tân Bình có làm rồi thì chỉ cho mình với ạ.thank!

Bạn trực tiếp lên hỏi Tổ Tuyên truyền & Hỗ trợ người nộp thuế hỏi cho chính xác nhé bạn.

Theo chính xác những gì TT60 thì nếu DN bạn lỗ trong quý này sẽ lập tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 3 này theo mẫu 01/TNDN nhé. Chỉ tiêu [12] ghi âm là chính xác.

Còn TT60 ko hề đề cập đến việc lập thêm Tờ khai giải trình lỗ trong quý nào cả. Vì đây chỉ là bản tạm tính thôi. Đến cuối năm bạn làm Quyết toán thuế TNDN mới quan trọng.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
mình cũng nghỉ mấy người trên thuế yêu cầu như thế là khong hợp lý. Mình cứ đi nộp như thế xem sao cái đã. cám ơn Ng MinhKha nhé.

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Cho mình hỏi luôn thể, chỉ tiêu 15 "lỗ được chuyển trong kỳ" của TK quý III là lỗ của quý II đúng không?

S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
-Mọi người cho hỏi với:
Sao có người nói rằng hiện nay áp dụng thông tư mới thì Thuế TNDN nộp theo quý là số nộp thực tế, có người thì lại nói là tạm tính (tạm tính có nghĩa là chưa phải số thực sao?)
Vậy cái nào đúng?

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
-Mọi người cho hỏi với:
Sao có người nói rằng hiện nay áp dụng thông tư mới thì Thuế TNDN nộp theo quý là số nộp thực tế, có người thì lại nói là tạm tính (tạm tính có nghĩa là chưa phải số thực sao?)
Vậy cái nào đúng?

Bạn ơi tiêu đề của mẫu này là "tờ khai thuế TNDN tạm tính" mà. Đã là tạm tính thì sao chính xác được cơ chứ. Ở đây chỉ có mỗi mục doanh thu là dựa trên số liệu thực tế phát sinh thôi. Trước đây thường thì các DN trong 3 tháng nếu doanh thu tăng cao hơn dự tính đầu năm thì phải làm tờ khai điều chỉnh. Nhưng các DN ko tự giác làm, các chi cục thuế cũng ko giục họ làm kết quả là thuế bị thất thoát. Nên bây giờ mẫu 01A & 01B mới ra đời bạn ạ. Phần chi phí thực tế trên tờ khai ko phải là con số chính xác đâu. Sau này còn quyết toán mà bạn.

C

cam Dang

Guest
3/3/07
29
0
0
tp.hcm
Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ: chi phí đó mình ko đưa thuế GTGT vô fải ko ạh

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ: chi phí đó mình ko đưa thuế GTGT vô fải ko ạh

Bạn ơi, thuế GTGT đâu fải là chi phí phát sinh thực tế trong kỳ đâu bạn, đó chỉ là nghĩa vụ đối với bên thuế thôi mà.

T

thuydiem1986

Guest
Cty em đã làm tờ khai thuế TNDN cho cả năm. EM đã nộp Q1 và Q2 roi.
giờ lại phải theo TT60, tạm tính thuế TNDN cho quý 3, em đang phân vân "số lỗ được chuyển trong kỳ" của tờ khai thuế TNDN tạm tính Q3 thì là của cả 2 quý đầu năm hay chỉ 1 quý 2 thôi? (Theo em nghĩ thì là của cả 2 quý)
Các bác giúp em với nha.
mình mới hỏi ở chi cục thuế, họ nói là số lỗ trong mục 15 là lỗ của năm trước, còn lỗ của hai quý 1 và 2 thì không đưa vào đây để đến cuối năm quyết toán.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA