Mỗi tuần một chuyên đề

đơn giá trên phiếu xuất kho

• Thread starter lananhdavi
  • Ngày gửi
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Anh chị cho em hỏi với ạ. Ở trong phiếu xuất kho thì đơn giá là giá chưa thuế đúng không ạ. Vì em thấy có sự chênh lệch thế này ạ. Khi xuất hóa đơn GTGT cho người mua thì tổng số tiền thanh toán là số đã có VAT. còn khi em viết phiếu xuất kho thì đơn giá ở đây em không biết lấy số nào , lấy đơn giá chưa thuế thì em thấy hợp lý nhưng ở cột thành tiền thì số tiền người nhận hàng không đúng với số trên HD GTGT . Em không biết như thế có ảnh hưởng gì không? vì đây là lần đầu em ghi phiếu xuất kho nên còn bỡ ngỡ anh chị nào biết chỉ giùm em nhé.Em cám ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Anh chị cho em hỏi với ạ. Ở trong phiếu xuất kho thì đơn giá là giá chưa thuế đúng không ạ. Vì em thấy có sự chênh lệch thế này ạ. Khi xuất hóa đơn GTGT cho người mua thì tổng số tiền thanh toán là số đã có VAT. còn khi em viết phiếu xuất kho thì đơn giá ở đây em không biết lấy số nào , lấy đơn giá chưa thuế thì em thấy hợp lý nhưng ở cột thành tiền thì số tiền người nhận hàng không đúng với số trên HD GTGT . Em không biết như thế có ảnh hưởng gì không? vì đây là lần đầu em ghi phiếu xuất kho nên còn bỡ ngỡ anh chị nào biết chỉ giùm em nhé.Em cám ơn nhiều ạ.

PXK bạn ghi đơn giá tính theo giá vốn (bằng các phương pháp FIFO, LIFO ...) còn khi viết Hóa đơn mới sử dụng đơn giá bán chưa thuế GTGT (theo phương pháp khấu trừ)

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Đơn giá trên PXK

PXK bạn ghi đơn giá tính theo giá vốn (bằng các phương pháp FIFO, LIFO ...) còn khi viết Hóa đơn mới sử dụng đơn giá bán chưa thuế GTGT (theo phương pháp khấu trừ)

trên quyển xuất kho có loại 2 liên cũng như 3 liên thì đều có chữ kí của người nhận hàng ( mua hàng) nếu đơn giá mình thể hiện trên phiếu xuất kho là đơn giá theo các PP xuất kho như HoangNam nói thì người mua hàng biết rõ giá vốn của hàng mình bán à. Theo mình nghỉ thì đơn giá trên HDGTGT mình xuất cho khách hàng là bao nhiêu thì ghi ở phiếu XK là bấy nhiêu chứ? Vì Phiếu xuất kho cũng có 1 liên mình giao cho khách hàng mà ( đúng không ạ) ? Đó chỉ là suy nghỉ của mình thôi còn có anh chị nào biết thì chỉ giùm để em tham khảo nhé.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Giá vốn là giá "gốc" ( tạm gọi như vậy ) DN không nên để đơn vị khác biết (cả KH và đối thủ cạnh tranh). Trên phiếu XK, đơn giá là giá chưa có thuế. Còn khi viết hóa đơn giá trị gia tăng thì khách hàng phải chịu thêm thuế GTGT. Như vậy đơn giá trên phiếu XK và đơn giá trên hóa đơn GTGt là giá chưa thuế ( đương nhiên là với cơ sở khai thuế theo PP khấu trừ ). thực ra thì trên phiếu xuất kho chỉ là cho KH biết về số lượng và giá bán của lần xuất kho đó. Còn chứng từ gốc chính xác khi thanh toán phải là hóa đơn GTGT(phải mua bán có hóa đơn). Có thể các DN khi bán hàng cho nhau qua nhiều đợt( với nhiều PXK) nhưng cuối tháng (hay cuối kỳ ) phải thanh toán với nhau qua hóa đơn GTGT.

C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
trên quyển xuất kho có loại 2 liên cũng như 3 liên thì đều có chữ kí của người nhận hàng ( mua hàng) nếu đơn giá mình thể hiện trên phiếu xuất kho là đơn giá theo các PP xuất kho như HoangNam nói thì người mua hàng biết rõ giá vốn của hàng mình bán à. Theo mình nghỉ thì đơn giá trên HDGTGT mình xuất cho khách hàng là bao nhiêu thì ghi ở phiếu XK là bấy nhiêu chứ? Vì Phiếu xuất kho cũng có 1 liên mình giao cho khách hàng mà ( đúng không ạ) ? Đó chỉ là suy nghỉ của mình thôi còn có anh chị nào biết thì chỉ giùm để em tham khảo nhé.

Có hai cách làm :
Cách 1 - Bạn in 3 liên PNK giao cho khách hàng ký một liên,2 liên 1thanh toan1 lưu.Trên 3 liên này đều in giá theo hóa đơn GTGT tức là số tiền khớp đúng hóa đơn.Sau đó bạn lại in 02 liên PXK khác cho nhân viên bán hàng bên bạn ký 1 liên lưu 1kẹp để làm giá vốn.Trên 2 liên này bạn in giá nhập kho của mặt háng đó.
Cách 2 - Bạn in 3 liên nhung tất cả chỉ là số lượng,sau khi khách hàng ký lấy 1 liên thì hai liên còn lại bạn mới điền giá vốn của hàng mua vào(giá nhập kho)

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Sao lại phải mất công nh­ư vậy nhỉ? Mình không nhất thiết phải làm cách đó để ghi giá vốn của sản phẩm trên PXK bởi vì không nhất thiết phải thể hiện giá vốn trên PXK.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Anh chị cho em hỏi với ạ. Ở trong phiếu xuất kho thì đơn giá là giá chưa thuế đúng không ạ. Vì em thấy có sự chênh lệch thế này ạ. Khi xuất hóa đơn GTGT cho người mua thì tổng số tiền thanh toán là số đã có VAT. còn khi em viết phiếu xuất kho thì đơn giá ở đây em không biết lấy số nào , lấy đơn giá chưa thuế thì em thấy hợp lý nhưng ở cột thành tiền thì số tiền người nhận hàng không đúng với số trên HD GTGT . Em không biết như thế có ảnh hưởng gì không? vì đây là lần đầu em ghi phiếu xuất kho nên còn bỡ ngỡ anh chị nào biết chỉ giùm em nhé.Em cám ơn nhiều ạ.[/quote
Nói thế này bạn dễ hình dung :
Phiếu xuất kho là giá bán chưa có thuế.=>số lương x giá bán = thành tiền =>cái này ko phải là tổng tiền thanh toán của khách hàng(vì nó đã có thuế đâu)
Hoá đơn GTGT thì giá bán cũng chưa có thuế=>Tổng cộng tiền thanh toán= số lượng x giá bán chưa thuế (là mục cộng tiền hàng ) + tiền thuế GTGT ==>là số tiền khách hàng phải thanh toán.
(theo PP khấu trừ nhé)
thân!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Theo mình nghĩ cái phiếu xuất kho đâu là căn cứ để tính toán tiền với khách hàng, chỉ thanh toán qua hóa đơn thôi mà. Vậy có cần nhất thiết phải ghi giá lên không? Ý kiến như bạn Lequanghuy ở bài số 4 cũng hợp lý mà

thực ra thì trên phiếu xuất kho chỉ là cho KH biết về số lượng và giá bán của lần xuất kho đó. Còn chứng từ gốc chính xác khi thanh toán phải là hóa đơn GTGT(phải mua bán có hóa đơn).

Cam Phuong99 nói:
Có hai cách làm :
Cách 1 - Bạn in 3 liên PNK giao cho khách hàng ký một liên,2 liên 1thanh toan1 lưu.Trên 3 liên này đều in giá theo hóa đơn GTGT tức là số tiền khớp đúng hóa đơn.Sau đó bạn lại in 02 liên PXK khác cho nhân viên bán hàng bên bạn ký 1 liên lưu 1kẹp để làm giá vốn.Trên 2 liên này bạn in giá nhập kho của mặt háng đó.
Cách 2 - Bạn in 3 liên nhung tất cả chỉ là số lượng,sau khi khách hàng ký lấy 1 liên thì hai liên còn lại bạn mới điền giá vốn của hàng mua vào(giá nhập kho)

2 cách này mất thời gian quá bạn ui.

taoxanh nói:
Phiếu xuất kho là giá bán chưa có thuế.=>số lương x giá bán = thành tiền =>cái này ko phải là tổng tiền thanh toán của khách hàng(vì nó đã có thuế đâu)

Cái này không quy định thì mình cũng chẵng nhất thiết phải làm đâu em ơi, ghi số lượng, mã hàng giống như trên hóa đơn là xong. Còn nếu bạn ấy muốn ghi thì cứ ghi như em.:freddy:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cái này không quy định thì mình cũng chẵng nhất thiết phải làm đâu em ơi, ghi số lượng, mã hàng giống như trên hóa đơn là xong. Còn nếu bạn ấy muốn ghi thì cứ ghi như em.:freddy:

Hê..hê anh xem nhé!
PXK có :STT - Tên nhãn hiệu,quy cách...- Mã - ĐVT - SL - Đơn giá - T.tiền.
Vậy em nói đúng chứ, sao ko cần thiết anh???

Hoá đơn GTGT đâu có mục mã hàng.
HĐ GTGT có : Tên HH,DV - Đơn vị - SL - Đơngiá - thành tiền.

Tóm lại là bạn xuất HĐGTGT bình thường như vẫn xuất.Chả lẽ lại ko biết viết HĐGTGT.
Phiếu xuất kho xuất giá chưa thuế.

A

anhtuyetkt80

Guest
15/9/07
9
0
0
43
Ha Tay

Không đâu bạn ơi, trên phiếu xuất kho đơn giá phải ghi theo giá vốn xuất kho, được tính bằng một trong các phương pháp : FIFO, LIFO, đơn giá bình quân,... Đơn giá này kế toán sẽ tính toán và ghi hoàn thiện chứng từ sau, tại thời điểm nhận hàng, phiếu xuất kho chỉ có thông tin về số lượng hàng thực xuất do thủ kho ghi thôi. Mình nghĩ việc ghi theo giá bán là không hợp lý. Bạn sử dụng PXK để ghi giảm giá trị hàng tồn kho trên sổ kế toán thì phải ghi theo giá vốn xuất kho chứ không thể ghi theo giá bán được. Thân !

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Không đâu bạn ơi, trên phiếu xuất kho đơn giá phải ghi theo giá vốn xuất kho, được tính bằng một trong các phương pháp : FIFO, LIFO, đơn giá bình quân,... Đơn giá này kế toán sẽ tính toán và ghi hoàn thiện chứng từ sau, tại thời điểm nhận hàng, phiếu xuất kho chỉ có thông tin về số lượng hàng thực xuất do thủ kho ghi thôi. Mình nghĩ việc ghi theo giá bán là không hợp lý. Bạn sử dụng PXK để ghi giảm giá trị hàng tồn kho trên sổ kế toán thì phải ghi theo giá vốn xuất kho chứ không thể ghi theo giá bán được. Thân !

Nói như anhtuyetkt80 thì đúng như sách vở rồi. Nếu như xuất cho sản xuất thì sẽ ghi đủ số lượng, đơn giá, thành tiền (đơn giá theo giá vốn ) để tính giá thành. Lúc này mình nên ghi đủ các chỉ tiêu như vậy.
Nhưng thực tế ở đây là đơn vị tạm viết phiếu xuất kho để xuất bán (cuối tháng sẽ tập hợp nhiều lần xuất và viết hóa đơn thanh toán sau).Trong trường hợp này thì chỉ cần ghi số lượng xuất là đủ, cuối tháng sẽ căn cứ vào số lượng xuất bán trên phiếu xuất kho để viết hóa đơn GTGT.
Do vậy ở tình huống thực tế này PXK tạm coi là căn cứ để bán hàng nên chỉ ghi số lượng thôi thì cũng đã đủ rồi nhưng nếu viết đơn giá thì phải viết giá bán không ai viết giá vốn cho khách hàng cả vì mình không bán theo giá vốn và cũng không cần cho Khách hàng biết giá vốn.
Vậy thực tế vấn đề ở đây mọi người đang trao đổi là như vậy đó anhtuyetkt80

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Giá vốn là giá "gốc" ( tạm gọi như vậy ) DN không nên để đơn vị khác biết (cả KH và đối thủ cạnh tranh). Trên phiếu XK, đơn giá là giá chưa có thuế. Còn khi viết hóa đơn giá trị gia tăng thì khách hàng phải chịu thêm thuế GTGT. Như vậy đơn giá trên phiếu XK và đơn giá trên hóa đơn GTGt là giá chưa thuế ( đương nhiên là với cơ sở khai thuế theo PP khấu trừ ). thực ra thì trên phiếu xuất kho chỉ là cho KH biết về số lượng và giá bán của lần xuất kho đó. Còn chứng từ gốc chính xác khi thanh toán phải là hóa đơn GTGT(phải mua bán có hóa đơn). Có thể các DN khi bán hàng cho nhau qua nhiều đợt( với nhiều PXK) nhưng cuối tháng (hay cuối kỳ ) phải thanh toán với nhau qua hóa đơn GTGT.

Vậy cho em hỏi một chút thế sau này phán ánh ra giá vốn của hàng bán thì phải căn cứ vào phiếu xuất kho đúng không. Nếu như vậy thì kê khai thuế kiểu gì? Vì trên thực tế giá vốn phải xác định bằng các phương pháp tính giá vốn.Và sau này khi khai chi phí thì phai khai theo số giá vốn đó chư?:mrstraetz

C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
[QUOTE=mumly;304910]Vậy cho em hỏi một chút thế sau này phán ánh ra giá vốn của hàng bán thì phải căn cứ vào phiếu xuất kho đúng không.

Đúng.Mà là PXK ghi rõ giá bạn mua về.( Giá này chỉ có công ty bạn biết thôi)

Nếu như vậy thì kê khai thuế kiểu gì?

Kế khai thuế là bạn đã kê khai ở hóa đơn mua vào rồi mà.

Vì trên thực tế giá vốn phải xác định bằng các phương pháp tính giá vốn.Và sau này khi khai chi phí thì phai khai theo số giá vốn đó chư?:mrstraetz[/QUOTE]

Để lấy số liệu vào TK632 thì bạn phải lấy từ PXK của hàng đó tức là theo giá bạn mua về

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Vậy cho em hỏi một chút thế sau này phán ánh ra giá vốn của hàng bán thì phải căn cứ vào phiếu xuất kho đúng không. Nếu như vậy thì kê khai thuế kiểu gì? Vì trên thực tế giá vốn phải xác định bằng các phương pháp tính giá vốn.Và sau này khi khai chi phí thì phai khai theo số giá vốn đó chư?:mrstraetz

Kê khai thuế thì liên quan gì đến phiếu xuất kho hả bạn.
Bạn làm theo hướng dẫn của lequanghuy là ổn.
Xét về bản chất thì phiếu xuất kho do thủ kho làm ==> Thủ kho không quan tâm về giá xuất kho, chỉ quan tâm số lượng nhập xuất mà thôi.
Nhưng do tình hình đặc điểm kinh doanh của mỗi đơn vị mỗi khác nên thường thì kế toán vẫn làm phiếu xuất kho. Do đó phản ứng nghề nghiệp là ghi luôn giá xuất và thành tiền vào đấy.
Nói chung ghi vào thì cũng tốt nhưng căn cứ tính tiền vẫn là hóa đơn chứ không phải căn cứ trên phiếu xuất kho đâu. Nói thế chắc bạn hình dung ra nhỉ.
Thân chào

N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
Phiếu xuất hay lệnh xuất kho có giá trị gì trên kế toán?
Phiếu xuất là chứng nhận cho số lượng hàng xuất của doanh nghiệp còn hóa đơn là thể hiện doanh thu, nghĩa vụ thuế đối với nhà nước ,lấy hóa đơn trừ phiếu xuất kho ra lãi nộp thuế đơn giản vậy thôi.ai biểu đưa phiếu xuất kho cho người mua hàng trời?

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Kê khai thuế thì liên quan gì đến phiếu xuất kho hả bạn.
Bạn làm theo hướng dẫn của lequanghuy là ổn.
Xét về bản chất thì phiếu xuất kho do thủ kho làm ==> Thủ kho không quan tâm về giá xuất kho, chỉ quan tâm số lượng nhập xuất mà thôi.
Nhưng do tình hình đặc điểm kinh doanh của mỗi đơn vị mỗi khác nên thường thì kế toán vẫn làm phiếu xuất kho. Do đó phản ứng nghề nghiệp là ghi luôn giá xuất và thành tiền vào đấy.
Nói chung ghi vào thì cũng tốt nhưng căn cứ tính tiền vẫn là hóa đơn chứ không phải căn cứ trên phiếu xuất kho đâu. Nói thế chắc bạn hình dung ra nhỉ.
Thân chào

Em biết là căn cứ tính doanh thu vẫn là trên hóa đơn. Nhưng mà như Chị Cam Phương nói thì tk632 là giá trị trên PXK mình mua về. Như vậy giá vốn của mình bằng với giá vốn của người bán cho mình à? Phải là giá trị trên hóa đơn mình mua vào chứ? Nhưng nếu như mình nhập hàng về nhiều đợt với giá khác nhau thì sau này xuất bán biết giá của hàng đó là bao nhiêu nếu dể ko phân biệt hàng về trước hay về sau?
Nếu như anh nói anh Huy đúng thì em có thắc mắc là sau này mình tập hợp giá vốn để tinh lợi nhuận thì tính theo giá nào? Giá trên hóa đơn à? Bởi vì thuế chỉ chấp nhận những chi phí có đủ chứng từ thôi. dựa vào phiếu xuất kho mới phản ánh giá vốn chứ?

N

Nguyen Van Anh

Guest
Đơn giá trên phiếu xuất kho

Theo mình nghĩ PXK cũng là một chứng từ kế toán thì cần phải hợp pháp, hợp lệ là đương nhiên.Và già ghi trên PXK thì tùy thuộc vào PXK đó là phiếu xuất cho bộ phận nội bộ hay là xuất cho người mua.
Trường hợp xuất nội bộ thì trên PXK ghi theo giá mình nhập vào (Tức là giá vốn đó mà).
Trường hợp xuất bán thì trên PXK mình ghi theo giá bán trên HĐGTGT(Giá này chưa bao gồm VAT).
Nếu khi xuất hàng bán cho Khách hàng mà lại ghi theo giá nhập kho để họ biết được giá vốn của mình à (Vậy là ko ổn rồi).
Vậy có phải ko ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

Nguyen Van Anh

Guest
Giá trên phiếu xuất kho

Theo mình nghĩ PXK cũng là một chứng từ kế toán thì cần phải hợp pháp, hợp lệ là đương nhiên.Và già ghi trên PXK thì tùy thuộc vào PXK đó là phiếu xuất cho bộ phận nội bộ hay là xuất cho người mua.
Trường hợp xuất nội bộ thì trên PXK ghi theo giá mình nhập vào (Tức là giá vốn đó mà).
Trường hợp xuất bán thì trên PXK mình ghi theo giá bán trên HĐGTGT(Giá này chưa bao gồm VAT).
Nếu khi xuất hàng bán cho Khách hàng mà lại ghi theo giá nhập kho để họ biết được giá vốn của mình à (Vậy là ko ổn rồi).
Vậy có phải ko ?

M

muopdang1

Guest
29/10/07
5
0
0
42
Vinh
Theo em PXK được sử dụng chủ yếu là để theo dõi về số lượng là chính, do thủ kho lập,mục đích ghi PXK là để thủ kho quản lý số lượng, kế toán làm căn cứ chứng thực hàng có xuất ra, đơn giá ghi trên PXk phải là giá bán ra chưa có thuế GTGT, tùy theo thói quen có thể viết thêm giá trị thuế GTGT hoặc không, nhưng phải tách biệt rõ, thủ kho viết khi có giấy yêu cẩu do kế toán lập. Còn khi viết hóa đơn, kế toán sẽ căn cứ vào số lượng đã xuất để viết hóa đơn, khi hạch toán thì căn cứ vào số liệu theo dõi của mình để hạch toán giá vốn chứ ko được ghi giá vốn trên PXK. (ngoại trừ PXK dùng nội bộ thì phải ghi theo giá vốn)

Sửa lần cuối:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Em biết là căn cứ tính doanh thu vẫn là trên hóa đơn. Nhưng mà như Chị Cam Phương nói thì tk632 là giá trị trên PXK mình mua về. Như vậy giá vốn của mình bằng với giá vốn của người bán cho mình à? Phải là giá trị trên hóa đơn mình mua vào chứ? Nhưng nếu như mình nhập hàng về nhiều đợt với giá khác nhau thì sau này xuất bán biết giá của hàng đó là bao nhiêu nếu dể ko phân biệt hàng về trước hay về sau?
Nếu như anh nói anh Huy đúng thì em có thắc mắc là sau này mình tập hợp giá vốn để tinh lợi nhuận thì tính theo giá nào? Giá trên hóa đơn à? Bởi vì thuế chỉ chấp nhận những chi phí có đủ chứng từ thôi. dựa vào phiếu xuất kho mới phản ánh giá vốn chứ?

Em hiểu vấn đề rồi đấy.
Còn trường hợp tính giá vốn thì còn tùy theo em sử dụng phương pháp nào nữa.
Có nhiều phương pháp như LIFO FIFO bình quân gia quyền hay .... gì gì nữa đấy.
Cứ tùy theo từng phương pháp mà mình áp dụng mà phang thôi
Trở lại trường hợp như em nói thì dựa vào PXK của bên bán mà hạch toán giá vốn cho mình là chưa chính xác. Vì thật ra giá vốn còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa như phí vận chuyển hàng về kho, phí bốc xếp ... nên chưa chắc dựa vào PXK của bên bán mà tính giá vốn cho mình ngay được
Thế nhá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA